Điều chỉnh giảm tk 154 sau khi thanh tra thuế

• Thread starter Phamngaa
  • Ngày gửi
P

Phamngaa

Sơ cấp
25/10/14
15
0
1
34
Xin mọi người giúp em vấn đề này với!
Cty em vừa mới thanh tra xong, trên biên bản Ktra của cơ quan thuế yêu cầu cty em điều chỉnh giảm Tk 154 như sau:
Có một công trình đã hoàn thành nhưng do chưa trả tiền nên cty em chưa xuất hóa đơn, còn đầu vào thì đã đầy đủ và đang treo trên tài khoản 154 là 200tr.Đến khi thuế thanh tra đã truy thu doanh thu của công trình đó là 210 triệu, yêu cầu đơn vị điều chỉnh giảm số 200tr trên tk 154 đó và xuất hóa đơn 210tr kia nhưng đã truy thu nên chỉ xuất rồi bút toán âm luôn trên tờ khai để không phát sinh doanh thu trong năm. vậy cho em hỏi điều chỉnh giảm 200tr em phải định khoản như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Xin mọi người giúp em vấn đề này với!
Cty em vừa mới thanh tra xong, trên biên bản Ktra của cơ quan thuế yêu cầu cty em điều chỉnh giảm Tk 154 như sau:
Có một công trình đã hoàn thành nhưng do chưa trả tiền nên cty em chưa xuất hóa đơn, còn đầu vào thì đã đầy đủ và đang treo trên tài khoản 154 là 200tr.Đến khi thuế thanh tra đã truy thu doanh thu của công trình đó là 210 triệu, yêu cầu đơn vị điều chỉnh giảm số 200tr trên tk 154 đó và xuất hóa đơn 210tr kia nhưng đã truy thu nên chỉ xuất rồi bút toán âm luôn trên tờ khai để không phát sinh doanh thu trong năm. vậy cho em hỏi điều chỉnh giảm 200tr em phải định khoản như thế nào?

Ghi Nợ 632/Có 154.

• Like
Reactions: Phamngaa
P

Phamngaa

Sơ cấp
25/10/14
15
0
1
34
Ban đầu em củng nghĩ là ghi nợ 632/154 nhưng nếu như vậy tk 632 cuối kỳ kết chuyển sang 911 để tính lãi,lỗ thế nào ạ, vì doanh thu của công trình này đã bị truy thu rồi.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Ban đầu em củng nghĩ là ghi nợ 632/154 nhưng nếu như vậy tk 632 cuối kỳ kết chuyển sang 911 để tính lãi,lỗ thế nào ạ, vì doanh thu của công trình này đã bị truy thu rồi.
Doanh thu bị truy thu thì giá vốn cũng phải ghi nhận tương ứng với phần doanh thu đó.

Trường hợp này là sai sót của công ty bạn và hạch toán theo quy định của sửa chữa sai sót kế toán. Bạn có thể tham khảo hướng dẫn trong bài viết này:
http://www.webketoan.vn/ban-them-ve-sua-chua-cac-sai-sot-ke-toan.html

P

Phamngaa

Sơ cấp
25/10/14
15
0
1
34
Em cảm ơn nhiều lắm.
E có thể làm thế này không ạ. E sẽ ghi nhận doanh thu và chi phí đó để tất toán trên tài khoản 911. Sau đó trên quyết toán thuế TNDN sẽ điều chỉnh giảm trên mục B3 và B9 được không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA