Sai sót trên hoá đơn

  • Thread starter buithihoa1509
  • Ngày gửi
B

buithihoa1509

Guest
27/10/14
11
1
3
30
Mọi người cho mình hướng giải quyết trường hợp này với, Khi bên A viết hoá đơn và đã làm tròn số tổng tiền và số tiền thuế , nhưng tiền tổng cộng thì vẫn đúng cụ thể như sau:

Tổng : 1.771.300
VAT : 177.100
Tổng tiền: 1.948.400

Nếu viết đúng là:
Tổng: 1.771.273
VAT: 1.77.127
Tổng tiền: 1.948.400

Trong trường hợp này bên A đã xuất hoá đơn từ quý 1/2014 đã kê khai với thuế và hiện tại tới quý 3/2014 bên B mới phản hồi sai sót và chưa thanh toán ( khi bên A đã nhắc thanh toán )
 
  • Like
Reactions: eTax
ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Sai sót chấp nhận được.

Cái này được phép làm tròn mà . Thuế kiểm tra cũng ok (có mấy chục đồng ) ai bắt bí nhau.
 
B

buithihoa1509

Guest
27/10/14
11
1
3
30
Vậy mà bên khách hàng bắt bên mình huỷ đi và thay thế hoá đơn khác, mình cũng có giải thích là sai sót ở hàng đơn vị số rất nhỏ. Mà bên mình đã kê khai thuế giờ thì chỉ viết hoá đơn điều chỉnh, mà số quá nhỏ thế này mình kp là nên xử lý thế nào
 
B

buithihoa1509

Guest
27/10/14
11
1
3
30
Các bạn cho mình các viết hoá đơn điều chỉnh trong trường hợp này với?
 
B

buithihoa1509

Guest
27/10/14
11
1
3
30
Hiện giờ bên khách hàng còn bắt bên mình huỷ hoá đơn và viết lại không nhận hoá đơn điều chỉnh, mà bên mình đã kê khai rồi sao giờ huỷ đc chứ.
 
N

Nguyencongthuy

Cao cấp
25/11/11
971
237
43
bienhoadongnai
Các bạn cho mình các viết hoá đơn điều chỉnh trong trường hợp này với?
  • Nội dung như hđ cũ, bên dưới ghi : điều chỉnh hđ số.... ngày...
  • Tiền : như b đã nháp lại cho đúng : 1.771.273 + 1.77.127= 1.948.400
  • Ngày tháng : hiện tại.
 
B

buithihoa1509

Guest
27/10/14
11
1
3
30
Nhưng hiện tại bên đấy không đồng ý làm hoá đơn điều chỉnh bạn ak, còn bảo bên mình là thông tư nào nói là việc sai sót như thế thì làm điều chỉnh, mình có đưa ra câu hỏi và trl như sau: vậy mà bên đấy bảo bên mình là câu hỏi đưa ra là sai tiền còn hóa đơn mà mình viết bản chất là sai tiền thuế => hoá đơn ko hợp lệ và bên mua chưa kê khai thuế nên khi phát hiện sai, thì yêu cầu hủy bỏ và xuất hóa đơn mới là hoàn toàn hợp lý.
Kính chào cục thuế . Cty tôi đã xuất HĐ (hóa đơn này đã khai báo thuế). Sau khi gửi HĐ cho bên mua, phát hiện sai số tiền (bên mua chưa khai báo thuế HĐ này. Vậy theo TT39 bên tôi phải xuất lại HĐ "ghi rõ điều chỉnh giảm số tiền" hay làm biên bản hủy HD và xuất lại HĐ mới "không ghi điều chỉnh giảm số tiền". Xin cục thuế giúp đỡ!
Căn cứ Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ, quy định:


“Điều 20. Xử lý đối với hoá đơn đã lập

2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này”.

Căn cứ quy định trên, qua nội dung câu hỏi. Công ty có hóa đơn lập sai, đã kê khai thuế. Sau khi người mua nhận được hóa đơn phát hiện sai sót. Trường hợp này bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
 
P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Thực ra lỗi này cũng không phải gọi là sai sót trọng yếu nhưng do bên kia không chấp nhận sử dụng hóa đơn đó thì chỉ còn cách làm hóa đơn điều chỉnh thì chỉ cần khai vào tháng xuất hóa đơn điều chỉnh là được còn họ không thích xuất hóa đơn điều chỉnh mà yêu cầu hủy đi xuất lại thì phải làm biên bản hủy hóa đơn xuất lại hóa đơn mới và điều chỉnh cả tờ khai thuế của quý 1 và kê khai vào quý hiện tại
 
B

buithihoa1509

Guest
27/10/14
11
1
3
30
Bên khách hàng trl khi mình đưa thông tư ra và hướng giải quyết như bên trên nè các bạn!

" Bên mình chưa kê thuế của hoá đơn này nên việc thu hồi lại và xuất hoá đơn mới là hoàn toàn hợp lý và ko làm trái với luật thuế bạn nhé.
Hoá đơn chỉ xuất đièu chỉnh giảm khi xuất thừa giá trị. MÌnh chưa thấy TH sai số tiền thuế mà xuất điều chỉnh giảm, ko hiểu bên bạn sẽ xuất giảm kiểu gì và chẳng ai đi kê 1 cái hoá đơn sai lù lù số thuế cả.
Vậy bạn xuất lại hoá đơn mới giúp bên mình để bên mình làm thủ tục thanh toán cho xong nhé.
Bên mình sẽ ko thanh toán nếu ko có hoá đơn mới xuất đúng số tiền và số thuế."
 

Xem nhiều