Doanh thu kéo về năm trước

• Thread starter Phamngaa
  • Ngày gửi
P

Phamngaa

Sơ cấp
25/10/14
15
0
1
34
Các anh chị vui lòng giúp em đề tài này với a.!
Cty em có một công trình xuất chậm hóa đơn nên bị truy thu, doanh thu kéo về năm trước. năm nay vẫn xuất hóa đơn công trình đó nhưng bút toán âm ngay trên mẩu 01/GTGT để không phát sinh doanh thu. vậy cuối năm tổng hợp doanh thu TK 511 có thể hiện doanh thu của công trình đó không?
Theo em vẫn hoạch toán Nợ 131/Có 5112,3331, rồi sau đó điều chỉnh giảm trên QT Thu nhập DN mục B9. nhưng em không chắc làm như vậy có đúng không? do em mới làm lĩnh vực xây dựng , mong mọi người chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các anh chị vui lòng giúp em đề tài này với a.!
Cty em có một công trình xuất chậm hóa đơn nên bị truy thu, doanh thu kéo về năm trước. năm nay vẫn xuất hóa đơn công trình đó nhưng bút toán âm ngay trên mẩu 01/GTGT để không phát sinh doanh thu. vậy cuối năm tổng hợp doanh thu TK 511 có thể hiện doanh thu của công trình đó không?
Theo em vẫn hoạch toán Nợ 131/Có 5112,3331, rồi sau đó điều chỉnh giảm trên QT Thu nhập DN mục B9. nhưng em không chắc làm như vậy có đúng không? do em mới làm lĩnh vực xây dựng , mong mọi người chỉ giúp.

Trong trường hợp này là công ty bạn đã làm sai cả về mặt kế toán và tính thuế. Do đó bạn phải xử lý như một sai sót trong kế toán. Bạn có thể tham khảo cách xử lý sai sót trong bài này: http://www.webketoan.vn/ban-them-ve-sua-chua-cac-sai-sot-ke-toan.html

P

Phamngaa

Sơ cấp
25/10/14
15
0
1
34
Cảm ơn Anh, chị rất nhiều. Nhưng có thể hướng chi tiết hơn giúp em không ạ! em đọc văn bản rồi nhưng em vẫn chưa áp dụng được. Em mới làm nên còn kém lắm ạ,
Mà xuất hoá đơn và điều chỉnh âm trên mẫu 01/GTGT là do bên CQ Thuế hướng dẫn, vấn đề bây giờ là cuối năm nay quyết toán em hoạch toán sao với khoản doanh thu này?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA