Xử lý hóa đơn giá trị gia tăng trong công ty xây dựng

• Thread starter sao87
  • Ngày gửi
S

sao87

Guest
19/2/14
31
0
6
ha noi
Anh chị cho e hỏi vấn đề này với ạ !

Công ty e là công ty xây dựng . Công trình thi công xong , được nghiệm thu, quyết toán và xuất hóa đơn vào T10/2014. Nhưng hóa đơn đầu vào mới chỉ lấy được ít , theo với dự toán thì còn thiếu rất nhiều. Bây giờ e phải làm thế nào ? Vật liệu đã mua phục vụ công trình nhưng đến tháng 11+12 mới có hóa đơn thì có được đưa vào chi phí hợp lý để xác định lãi lỗ công trình ko ạ ?

Mong anh chị trả lời giúp e , em cảm ơn anh chị nhiều ạ !

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Khi mua vật liệu về để sử dụng cho công trình là bạn đã treo Nợ NVL, hoặc 154, hoặc CP/Có 331, 111 (nếu chưa nhận được hóa đơn) rồi mà. Khi Công trình đã hoàn thành có nghĩa là việc phân bổ NVL đã mua phù hợp với giá trị công trình, như vậy về xác định chi phí phù hợp với doanh thu không ảnh hưởng. Chỉ có điều thuế GTGT đầu ra của bạn xuất vào tháng 10 có nghĩa là tháng 10 bạn phải kê khai nộp thuế luôn trong khi bạn lại chưa có thuế đầu vào, như vậy số tiền thuế phải nộp sẽ cao hơn so với trường hợp bạn đã có hóa đơn đầu vào. tháng 11,12 có hóa đơn thì dùng để khấu trừ kỳ sau.

P

phanbichhanh

Trung cấp
15/7/08
68
4
8
54
tren troi

Công ty e là công ty xây dựng . Công trình thi công xong , được nghiệm thu, quyết toán và xuất hóa đơn vào T10/2014. Nhưng hóa đơn đầu vào mới chỉ lấy được ít , theo với dự toán thì còn thiếu rất nhiều. Bây giờ e phải làm thế nào ? Vật liệu đã mua phục vụ công trình nhưng đến tháng 11+12 mới có hóa đơn thì có được đưa vào chi phí hợp lý để xác định lãi lỗ công trình ko ạ ?

Bạn làm biên bản giao nhận vật liệu trước , nhập vật tư vào sau đó lấy hóa đơn sau

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Mình cũng làm XD, trường hợp này gặp rất nhiều cuối năm khi QT hay khi C.trình HT DN xuất HĐ bán ra rồi nhưng HĐ đầu vào thiếu vài ba tỷ là bình thường vì các HĐ với nhà cung ứng VT, máy móc, thiết bị .... thường rất lớn, khi họ cung cấp xong nhưng chưa đến thời điểm phải thanh toán hết hay đang trong thời điễm cung cấp từng phần theo tiến đọ thi công nên họ chưa cấp HĐ Ví dụ : Họ mới cấp 1 phần TB, máy móc theo HĐ nhưng bên B đã có nghiệm thu với bên A theo tiến độ hay khối lượng HT, Vật tư đã cấp 1 phần theo thỏa thuận chưa đến thời điểm thanh toán .....
Mình thường HT:
- Khi nhận được VT ( chưa có HĐ nhưng có phiếu xuất của bên bán, có BB giao nhận 2 bên ) Ht: có 331 nợ 152 hay 154, 621
- Khi có HĐ nếu ĐG có thay đỗi mình điều chỉnh bút toán nhập kho, chi phí, công nợ và nợ:133
Mấy lần thanh tra ( mới nhất 5/2014 ) bị hỏi mình phải trình các hợp đồng mua bán, phiếu nhập, xuất, đối chiếu công nợ .... và chưa bị phạt lần nào. Bạn tham khảo nhế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA