Khấu hao nhanh tài sản cố định

• Thread starter ngocmai1292
  • Ngày gửi
N

ngocmai1292

Guest
8/9/14
13
2
3
31
Mọi người cho em hỏi, theo quy định "Các doanh nghiệp hoạt động có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ". vậy cụ thể cách trích khấu hao nhanh đó là như thế nào? e cảm ơn ạ!

• Like
Reactions: lehoang1905
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Mọi người cho em hỏi, theo quy định "Các doanh nghiệp hoạt động có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ". vậy cụ thể cách trích khấu hao nhanh đó là như thế nào? e cảm ơn ạ!
VD; cty b mua sắm dây chuyền sx giá 200tr, ts này theo quy định kh trong 10 năm, nhưng b phân bổ kh 5 năm (<= 2 lần quy định). Nếu cty làm ăn có lãi, phần kh vượt, khi thuế qt có thể ko bị xuất toán. Nếu kd lỗ, chắc chắn sẽ bị loại khỏi gv.

• Like
N

ngocmai1292

Guest
8/9/14
13
2
3
31
@Nguyencongthuy như vậy là khấu hao nhanh về thời gian chứ k phải về giá trị ạ. em tưởng ví dụ TSCD khấu hao trong 6 năm thì 2 năm đầu em khấu hao theo phương pháp đường thẳng . sau đó đến năm t3, e muốn khấu hao nhanh thì sẽ khấu hao theo 1 tỉ lệ nào đó về giá trị chứ ạ :((

• Like
N

Nguyencongthuy

25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
@Nguyencongthuy như vậy là khấu hao nhanh về thời gian chứ k phải về giá trị ạ. em tưởng ví dụ TSCD khấu hao trong 6 năm thì 2 năm đầu em khấu hao theo phương pháp đường thẳng . sau đó đến năm t3, e muốn khấu hao nhanh thì sẽ khấu hao theo 1 tỉ lệ nào đó về giá trị chứ ạ :((
E đã đi làm chưa hay đang học mà ngây thơ về kh quá vậy ! ví dụ trên có cả giá trị ts & t.gian kh thường, nhanh mà e ko hiểu đc là sao ? Hãy tìm đọc các thông tư, nghị đinh ... về kh

• Like
N

ngocmai1292

Guest
8/9/14
13
2
3
31
@Nguyencongthuy ý em là giữ nguyên số năm khấu hao, chỉ thay đổi để giá trị KH lớn hơn thôi. theo ví dụ trên ý, thì vẫn KH 10 năm, không phải 5 năm ạ. k biết thế có đúng k.

N

Nguyencongthuy

25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
@Nguyencongthuy ý em là giữ nguyên số năm khấu hao, chỉ thay đổi để giá trị KH lớn hơn thôi. theo ví dụ trên ý, thì vẫn KH 10 năm, không phải 5 năm ạ. k biết thế có đúng k.
  • Theo vd trên: g,trị ts : hằng số; t.gian kh : hằng số . suy ra gt KH : hằng số . Một khi muốn kh nhanh phải mặc đinh ngay từ đầu t.gan kh nhỏ (nhanh) thì mới có gt KH lớn (nhanh) - Thời hiệu KH luôn nghịch biến với giá trị KH
  • Lưu ý, trước khi lập bảng pb kh thì xác định tscđ thuộc nhóm nào, thời hiệu kh (quy định của nhà nước); phương pháp kh trong suốt tg kh. Một khi đã chọn đầy đủ các yếu tố, dn ko có quyền thay đổi (trừ khi có các quy định khác của NN).

N

ngocmai1292

Guest
8/9/14
13
2
3
31
@Nguyencongthuy thế có nghĩa khấu hao nhanh là phải thông báo ngay từ đầu ý ạ, theo em hiểu thì trong quá trình sử dụng nhận thấy việc kinh doanh năm tiếp theo có hiệu quả, thì tiến hành khấu hao nhanh. việc khấu hao nhanh cũng fai đc tính toán và thông báo với cơ quan thuế ngay từ đầu năm ạ. :(

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Khấu hao phải phản ánh cách thức thu được lợi ích kinh tế từ tài sản. Phương pháp và thời gian khấu hao phải sử dụng một cách có hệ thống (có thể thay đổi nhưng sự thay đổi đó là thực sự hợp lý). Không thể sử dụng khấu hao như một cái "rổ" để điều chỉnh lợi nhuận theo ý muốn của DN được.

Muốn khấu hao nhanh trong những năm đầu thì sử dụng phương pháp khấu hao số dư giảm dần.

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Về áp dụng phương pháp khấu hao bạn nên suy xét cho kỹ nếu DN bạn chắc chắn làm ăn có lãi thì KH nhanh còn ko bạn nên theo KH đường thẳng. Bạn xem thông tư số 45/2013/tt-btc để biết thêm nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA