Bị tính thuế tncn đến 2 lần?

• Thread starter trieuthuytien
  • Ngày gửi
T

trieuthuytien

Guest
17/3/11
7
0
1
TP HCM
E chào các anh chị. là kế toán mới ra trường nên bạn hỏi mà e chẳng biết trả lời thế nào mong các anh chị giúp đỡ e trường hợp này, e xin cảm ơn ạ.
Bạn em hiện tại đang làm nhân viên kinh doanh. Ko ký hợp đồng chính thức nên ko đóng bảo hiểm j cả, mỗi tháng nhận đc 3,8tr lương căn bản, rồi tuỳ theo doanh số mà đc hưởng bonus. Cuối tháng kế toán trừ 10% Tncn, phần này ko có gì bàn cãi ạ.
Nhưng đến tháng rồi bạn e nhận đc lương cơ bản và thưởng đc 11,8tr. Kế toán trừ 10% tncn của nv ko hợp đồng và thêm 10% do thu nhập trên 9Tr.
Các anh chị cho e hỏi như thế có đúng ko ạ. Nếu trừ như thế là bị tính tncn đến 2 lần lận ạ. Đóng tiền thuế thấy xót quá.
Mong các anh chị giải đáp dùm e ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chịu thôi, do ko ký hợp đồng trên 3 tháng thì bị đánh thuế như vậy là đúng rồi. Mình chỉ hơi khó hiểu là sao lại bị thêm 10% thu nhập trên 9tr, đúng ra thì 11,8tr - 9tr = 2,8tr < 5tr vậy thuế suất thuế TNCN là 5% chứ ko phải là 10%.

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
E chào các anh chị. là kế toán mới ra trường nên bạn hỏi mà e chẳng biết trả lời thế nào mong các anh chị giúp đỡ e trường hợp này, e xin cảm ơn ạ.
Bạn em hiện tại đang làm nhân viên kinh doanh. Ko ký hợp đồng chính thức nên ko đóng bảo hiểm j cả, mỗi tháng nhận đc 3,8tr lương căn bản, rồi tuỳ theo doanh số mà đc hưởng bonus. Cuối tháng kế toán trừ 10% Tncn, phần này ko có gì bàn cãi ạ.
Nhưng đến tháng rồi bạn e nhận đc lương cơ bản và thưởng đc 11,8tr. Kế toán trừ 10% tncn của nv ko hợp đồng và thêm 10% do thu nhập trên 9Tr.
Các anh chị cho e hỏi như thế có đúng ko ạ. Nếu trừ như thế là bị tính tncn đến 2 lần lận ạ. Đóng tiền thuế thấy xót quá.
Mong các anh chị giải đáp dùm e ạ.

Kêu bạn của bạn lên thẳng phòng kế toán (nhân sự) hỏi xem căn cứ vào đâu mà lại tính như vậy? Tại đây, người sử dụng lao động đã khấu trừ sai cho bạn của bạn. Còn căn cứ vào đâu mình lại nói như vậy thì mình đọc TT111 nhưng không thấy nói trường hợp nào lại khấu trừ như vậy hết.

Chịu thôi, do ko ký hợp đồng trên 3 tháng thì bị đánh thuế như vậy là đúng rồi.

Đúng là đúng như thế nào bạn? Bạn dẫn ra căn cứ của mình cho mọi người xem xem nào!

• Like
Reactions: trieuthuytien
A

anhhong2208

Guest
1/2/10
28
12
8
hà nội
Kế toán bên công ty đó hiểu sai bản chất của luật thuế tncn nên dẫn đến tính sai cho người lao động, em cứ bảo bạn em khiếu nại đi nhé, không có chuyện trừ đến 2 lần thuế tncn như vậy đâu, chỉ trừ 10% trên 11.8tr thôi. đến đây là chấm hết. không có chuyện trừ thêm 10% do trên 9tr đâu nhé, ở đâu ra, quy đinh nào ghi như thế

• Like
Reactions: trieuthuytien
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Kêu bạn của bạn lên thẳng phòng kế toán (nhân sự) hỏi xem căn cứ vào đâu mà lại tính như vậy? Tại đây, người sử dụng lao động đã khấu trừ sai cho bạn của bạn. Còn căn cứ vào đâu mình lại nói như vậy thì mình đọc TT111 nhưng không thấy nói trường hợp nào lại khấu trừ như vậy hết.

Đúng là đúng như thế nào bạn? Bạn dẫn ra căn cứ của mình cho mọi người xem xem nào!
ồ xem lại thông tư số 111 thì nếu bị khấu trừ 10% tiền thuế rồi thì ko phải nộp thuế tncn theo biểu thuế lũy tiến từng phần nữa.