Các Tính giá thành sản xuất trong DN Sản xuất colophan (nhựa thông) xuất khẩu

• Thread starter thuhang8689
  • Ngày gửi
thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
Mọi ng giúp đỡ em với ah
Em đang phải làm bên kế toán giá thành mà em chưa hình dung dc công việc của mình như thế nào ? Có a Chị nào làm về kế toán giá thành ko a? giúp em với a.
DN em thu mua NVL về để sản xuất và xuất khẩu.
Vì là sản xuất theo dây truyền nên bên em chỉ tính chính xác dc lượng NVL nhập vào và lượng sản phẩm khi xuất bán thui ah?
1. Mình ko bít nên chon phương pháp tính giá thành nào thì hợp lý?
2. Có thể chỉ giúp mình theo từng bước từ khi nhập NVL vào - xuất sang dây chuyển sản xuất - tạo ra sản phẩm?
Các chứng từ cụ thể dc ko a?
Em cảm ơn nhiều ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
có a chị nào làm về giá thành ko a?, xin giúp đõ với a?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Em đang phải làm bên kế toán giá thành mà em chưa hình dung dc công việc của mình như thế nào ? ...
DN em thu mua NVL về để sản xuất và xuất khẩu.
Vì là sản xuất theo dây truyền nên bên em chỉ tính chính xác dc lượng NVL nhập vào và lượng sản phẩm khi xuất bán thui ah?
1. Mình ko bít nên chon phương pháp tính giá thành nào thì hợp lý?
2. Có thể chỉ giúp mình theo từng bước từ khi nhập NVL vào - xuất sang dây chuyển sản xuất - tạo ra sản phẩm?
Các chứng từ cụ thể dc ko a?
Theo mình:
- Tập hợp chi phí tính giá thành là từ lúc bạn xuất NVL cho SX đến khi có SP hoàn thành nhập kho trong 1 kỳ KT. + xuất NVL có 152 nợ 154 ( theo QĐ 48 ) hay 622 ( theo QĐ 15 ) + Chi phí lương CN hàng tháng có 334 nợ 154 hay 622 + Chi phí máy móc, CCDC, khấu hao ... có 153, 142, 242, 214 ... nợ 154, 623 ...
+ lương NV văn phòng phân xưởng, điện, nước chi phí chung tại phân xưởng ... nợ 154 hay 627 ....
- Vì DN bạn SX theo dây chuyền thì theo dõi VT nên theo kê khai định kỳ ( Cuối tháng tính CP VT trong kỳ = Tồn ĐK + nhập trong kỳ - Tồn cuối kỳ
- Tính GT căn cứ vào số lượng SP hoàn thành nhập kho trong kỳ và ĐM chi phí của từng SP hoàn thành để phân bổ chi phí theo bình quân gia quyền cho phù hợp.
Các chứng từ gồm: phiếu nhập, xuất kho ( hóa đơn, chứng từ ) VT, HH, CCDC, điện, nước ..., bảng lương, bảng phân bổ KH ... phiếu nhập kho SP hoàn thành, phiếu xuất bán ( hóa đơn ) bảng KK cuối kỳ ...

• Like
Reactions: thuhang8689
thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
Tớ cảm ơn bạn nhiều nhé
Mình đang muốn tính giá thành cho tưng sản phâm thì nên chọn theo phương pháp nào nhỉ?
Theo phương pháp tính tỷ lệ hay là hệ số nhỉ?
VD như công ty mình thì.
Chi phí nguyên vật liệu chính : 20.000 kg
Chi phí phụ gia : 200kg
Chi phí nhân công : 10.000
Chi phí khấu hao máy móc : 2.000
Chi phí điện,than, nước : 5.000
sản phẩm hoàn thành tạo ra gồm 16.000kg SP A
2.000kg SP B
Còn lại là tạp chấp phải bỏ đi
bạn giúp mình tính giá thành dc ko a?
Cảm ơn bạn nhiều nhé

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Tớ cảm ơn bạn nhiều nhé
Mình đang muốn tính giá thành cho tưng sản phâm thì nên chọn theo phương pháp nào nhỉ?
VD như công ty mình thì.
2.000kg SP B

Cảm ơn bạn nhiều nhé
Ở trên mình có nói: Căn cứ vào DM chi phí cho từng loại SP ...
Ví dụ: bạn có DM chi phí vật tư cho SP A = 2đ/ 1SP B = 5đ/ 1SP lúc đó bạn lấy tổng chi phí VT tập hợp được trong kỳ =20.000 để tính cho cá loại SP theo bình quân gia quyền

• Like
thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
cảm ơn bạn.
mình ko bít cách xây dựng định mức, ban có thể chỉ giúp mình dc ko a?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
cảm ơn bạn.
mình ko bít cách xây dựng định mức, ban có thể chỉ giúp mình dc ko a?

XD ĐM là 1 quá trình theo dõi chi phí SX cho 1 loại SP nào đó, nó liên quan đến nhiều lĩnh vực vì vậy khi thành lập ban XD ĐM thường có những người có kinh nghiệm ở các lĩnh vực: - Lao động tiền lương theo giỏi chi phí lương trực tiếp ( Thời gian tác nghiệp , thời gian nghỉ ngơi theo chế độ, cấp bậc thợ ở từng bộ phận.... ) ở từng công đoạn đến khi SP hoàn thành
- Kỹ thuật Theo giỏi chi phí vật tư ( cả hao hụt trong QT SX ), máy móc, thiết bị, điện nước .... ở từng công đoạn SX đến khi SP hoàn thành. .............
- kế toán Tổng hợp các chi phí tính ra giá trị bằng tiền sau vài lần theo giỏi để tính ĐM theo cách bình quân của các lần theo dõi + thêm các chi phí chung phân bổ theo .....

Mình chỉ nêu đại khái thôi vì XD ĐM là 1 môn học, người làm cần có kinh nghiệm thực tế trong lĩnh vực mình muốn XD vì vậy rất khó, bạn nên tìm hiểu ĐM do nhà nước XD hay tham khảo các DN cùng lĩnh vực đi trước.

• Like
thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
Vì sản phẩm của Cty mình thì rất ít cty cùng ngành .
Mình có hỏi bên kỹ thuật thì họ có tính ước lượng giúp mình bạn có kinh nghiệm xem giúp mình nhé
1.Trong 1 tấn NVL A thì bao gồm : - 80% sẽ tạo ra Sp chính
- 10% tạo ra sản phẩm phụ 1
- 1% tạo ra sản phẩm phụ 2
- 1 % tạo ra tạp chất có thể tái sử dụng dc
- 8% là chất thải bỏ đi
2. Than 300kg sẽ tạo ra 1 tấn sản phẩm chính
3. Điện thì 100kw sẽ tạo ra 1 tấn Sp chính
4.Phụ gia thì cần 0.3% sẽ tạo ra 1 tấn SP chính
5. nhân lực thì cần 8ng /1 ngày làm việc bt tạo ra 15 tấn
bạn giúp mình với nhé
hoặc bạn lấy 1 VD nào cụ thể cũng dc, mình sẽ dựa vào đó để xây dựng cho cty mình
Cảm ơn bạn nhiều

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Vì sản phẩm của Cty mình thì rất ít cty cùng ngành .
Mình có hỏi bên kỹ thuật thì họ có tính ước lượng giúp mình bạn có kinh nghiệm xem giúp mình nhé
1.Trong 1 tấn NVL A thì bao gồm : - 80% sẽ tạo ra Sp chính
- 10% tạo ra sản phẩm phụ 1
- 1% tạo ra sản phẩm phụ 2
- 1 % tạo ra tạp chất có thể tái sử dụng dc
- 8% là chất thải bỏ đi
2. Than 300kg sẽ tạo ra 1 tấn sản phẩm chính
3. Điện thì 100kw sẽ tạo ra 1 tấn Sp chính
4.Phụ gia thì cần 0.3% sẽ tạo ra 1 tấn SP chính
5. nhân lực thì cần 8ng /1 ngày làm việc bt tạo ra 15 tấn
bạn giúp mình với nhé
hoặc bạn lấy 1 VD nào cụ thể cũng dc, mình sẽ dựa vào đó để xây dựng cho cty mình
Cảm ơn bạn nhiều
Trên mình đã nói: XD ĐM là 1 chuyên ngành. Ví dụ bạn đưa ra chỉ là 1 phần yếu tố để XD ĐM thôi. cón nhiều thứ bạn chưa đề cập tới. như:
bạn nói: ..
nhân lực thì cần 8ng /1 ngày làm việc bt tạo ra 15 tấn ... là LĐ lĩnh vực nào? cấp bậc thợ bao nhiêu? đơn giá tiền lương cho mỗi giơ làm việc cho mỗi LĐ là bao nhiêu? 1 ngày làm viêc nhưng thời gian tác nghiệp là bao nhiêu? thời gian nghĩ ngơi bao nhiêu? đã tính đến thời ngan nghỉ theo chế độ như: nghỉ phép năm. ngừng việc ....
bạn cần tham khảo nhiều nữa chứ không đễ XD ĐM đâu.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Tớ cảm ơn bạn nhiều nhé
VD như công ty mình thì.
2.000kg SP B
Cảm ơn bạn nhiều nhé
Trường hợp này cùng một đầu vào có tạo ra 2 sản phẩm đầu ra nên bạn phải áp dụng phương pháp tính giá thành hệ số.

Ở đây bạn không thể dùng giá thành kế hoạch hay giá thành định mức để xây dựng hệ số giá được mà cần dựa vào giá bán ước tính (dự thảo chuẩn mực kế toán hàng tồn kho mới có nói về phương pháp này). Định mức chi phí vật liệu, nhân công, sản xuất chung nếu có xây dựng được thì cũng chỉ xây dựng cho 1 đơn vị sản phẩm đầu ra chung (gồm cả A và B) thôi.

thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
Trên mình đã nói: XD ĐM là 1 chuyên ngành. Ví dụ bạn đưa ra chỉ là 1 phần yếu tố để XD ĐM thôi. cón nhiều thứ bạn chưa đề cập tới. như:
bạn nói: ..
nhân lực thì cần 8ng /1 ngày làm việc bt tạo ra 15 tấn ... là LĐ lĩnh vực nào? cấp bậc thợ bao nhiêu? đơn giá tiền lương cho mỗi giơ làm việc cho mỗi LĐ là bao nhiêu? 1 ngày làm viêc nhưng thời gian tác nghiệp là bao nhiêu? thời gian nghĩ ngơi bao nhiêu? đã tính đến thời ngan nghỉ theo chế độ như: nghỉ phép năm. ngừng việc ....
bạn cần tham khảo nhiều nữa chứ không đễ XD ĐM đâu.
Cảm ơn bạn, nghe bạn trả lời mình thấy bạn có rất nhiều kinh nghiệm trong nghề.
bạn có thể share cho mình xin ít tài liệu về kế toán giá thành .Gmail của mình là: thuhang101189@gmail.com
Cảm ơn bạn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA