Làm việc nhiều nơi vẫn được khấu trừ lũy tiến

• Thread starter PTMLE89
  • Ngày gửi
P

PTMLE89

Guest
23/3/10
39
1
8
35
quang ngai
Chào cả nhà.

Mình có 2 vấn đề cần mọi người tư vấn giúp.

Vấn đề 1:

Sếp mình là người đại diện pháp nhân và cũng là chủ 2 công ty TNHH hai thành viên,

Anh ấy có tham gia quản lý và điều hành cà hai công ty

Công ty A: Tổng lương 7trđ/ tháng, thành lập từ năm 2009, có mã số thuế cá nhân.

Công Ty B: Tổng lương 10trđ/ tháng, thành lập tháng 08.2014.

Cả nhà cho mình hỏi là mình tính thuế TNCN của anh này như thế nào?

Tháng 8, 9 vừa rồi mình lu bu, với lại không biết nên mình đã không kê khai thuế TNCN cho anh này, giờ mình phải làm sao? Mình có thể để cuối năm kê khai luôn được không? hay như thế nào?

Vấn đề 2:

Mình làm kế toán cho 2 công ty này nè

Công ty A: Tổng lương 5trđ/tháng, chưa có mã số thuế cá nhân

Công Ty B: Tổng lương 2trđ/ tháng

Mình không biết phải tính như thế về thuế TNCN, vì trước giờ mình chưa làm nên mình nhờ cả nhà chỉ giúp mình, Nếu các bạn có giúp thì giúp mình cho trọn nhé “ví dụ cụ thể giùm mình luôn nha.”

Cảm ơn cà nhà nhiều.

p/s: có ký hợp đồng lao động trên 3 tháng.
TÍNH THUẾ TNCN CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG THU NHẬP TỪ 2 NƠI

Khóa học Quản trị dòng tiền
TamAntax

TamAntax

Sơ cấp
4/9/12
14
6
3
48
DN
Cá nhân làm việc nhiều nơi vẫn được khấu trừ theo biểu lũy tiến, không tính giảm trừ gia cảnh ở nơi thứ 2 trở đi. Kết thúc năm, các nơi có trách nhiệm cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN để người lao động trực tiếp quyết toán thuế với cơ quan thuế, không được nhận ủy quyền quyết toán thuế thay cho người lao động.

Căn cứ Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNCN;

- Tại Tiết b Khoản 1 Điều 5 quy định về việc khấu trừ thuế:

“b) Thu nhập từ tiền lương, tiền công

b.1) Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ ba (03) tháng trở lên tại nhiều nơi.”

- Tại Khoản 1.c Điều 9 quy định nguyên tắc tính giảm trừ gia cảnh:

“c.1) Giảm trừ gia cảnh cho bản thân người nộp thuế:

c.1.1) Người nộp thuế có nhiều nguồn thu nhập từ tiền lương, tiền công, từ kinh doanh thì tại một thời điểm (tính đủ theo tháng) người nộp thuế lựa chọn tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân tại một nơi.

c.2) Giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc

c.2.4) Mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một người nộp thuế trong năm tính thuế. Trường hợp nhiều người nộp thuế có chung người phụ thuộc phải nuôi dưỡng thì người nộp thuế tự thoả thuận để đăng ký giảm trừ gia cảnh vào một người nộp thuế.”

Căn cứ điểm c.2.1 khoản 2 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế:

“Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công từ hai nơi trở lên thuộc diện tự quyết toán thuế thì nơi nộp hồ sơ quyết toán thuế như sau:

+ Cá nhân đã tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân tại tổ chức, cá nhân trả thu nhập nào thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại cơ quan thuế trực tiếp quản lý tổ chức, cá nhân trả thu nhập đó. Trường hợp cá nhân có thay đổi nơi làm việc trong năm và tại tổ chức, cá nhân trả thu nhập cuối cùng có tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại cơ quan thuế quản lý tổ chức, cá nhân trả thu nhập cuối cùng. Trường hợp cá nhân có thay đổi nơi làm việc trong năm và tại tổ chức, cá nhân trả thu nhập cuối cùng không tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại Chi cục Thuế nơi cá nhân cư trú (nơi đăng ký thường trú hoặc tạm trú).”

Trường hợp Công ty theo trình bày người lao động ký hợp đồng lao động thời hạn trên 3 tháng tại hai Công ty (Công ty A và Công ty) và đã đăng ký giảm trừ gia cảnh cho bản thân và người phụ thuộc tại Công ty A thì khi Công ty chi trả lương cho người lao động, Công ty thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần và không tính giảm trừ gia cảnh cho người lao động (vì người lao động đã lựa chọn giảm trừ ở Công ty A). Kết thúc năm, Công ty và Công ty A có trách nhiệm cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN để người lao động trực tiếp quyết toán thuế với cơ quan thuế, Công ty và Công ty A không được nhận ủy quyền quyết toán thuế thay cho người lao động.

Trích 7687/CT-TTHT ngày 18 tháng 9 năm 2014 của Cục Thuế TP.HCM
Ghi chú: Công văn này của CT TP.HCM nhưng trích dẫn quy định từ văn bản pháp quy rõ ràng nên theo mình là có thể tham khảo áp dụng cho các nơi khác.

N

nmcuong162

Guest
19/12/13
51
0
8
33
Binh Thuan
Bên e có 2 lao động làm việc ở 2 nơi. Cty em là nơi làm việc thứ 2 của 2 lao động này..
- Người thứ 1: mức lương ở cty thứ nhất 5tr/tháng, mức lương ở cty em là 7tr/tháng.
- Nguời thứ 2: mức lương ở cty thứ nhất 4tr/tháng, mức lương ở cty em là 5r/tháng.
Vậy cho em hỏi là 2 lao động này đóng thuế TNCN làm sao ạ ? Lấy 2 mức lương cộng lại rồi trừ cho 9tr (số tiền còn lại nhân với mức đóng TNCN hay là đóng 10% trực tiếp trên mức lương thư 2 vậy mọi người. E cảm ơn.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Bên e có 2 lao động làm việc ở 2 nơi. Cty em là nơi làm việc thứ 2 của 2 lao động này..
- Người thứ 1: mức lương ở cty thứ nhất 5tr/tháng, mức lương ở cty em là 7tr/tháng.
- Nguời thứ 2: mức lương ở cty thứ nhất 4tr/tháng, mức lương ở cty em là 5r/tháng.
Vậy cho em hỏi là 2 lao động này đóng thuế TNCN làm sao ạ ? Lấy 2 mức lương cộng lại rồi trừ cho 9tr (số tiền còn lại nhân với mức đóng TNCN hay là đóng 10% trực tiếp trên mức lương thư 2 vậy mọi người. E cảm ơn.

http://baodientu.chinhphu.vn/Tra-lo...oi-voi-ca-nhan-co-2-nguon-thu-nhap/177352.vgp

http://forum.webketoan.vn/threads/90861-hoi-dap-ca-nhan-co-thu-nhap-tu-hai-noi-tro-len/
bạn tham khảo 2 link trên nhé

N

nmcuong162

Guest
19/12/13
51
0
8
33
Binh Thuan
mơ hồ gê ta..vậy một người lao động có thế ký hợp đồng làm việc chính thức 2 nơi không ?

K

Kunkun2012

Guest
22/7/14
7
2
3
Hà Nội

Thứ nhất: nếu cả 2 nơi làm việc người đó đều ký hợp đồng trên 3 tháng, thì bạn hỏi xem họ để giảm trừ gia cảnh ( của bản thân và ng phụ thuộc) ở đâu. Nếu ở noi thứ nhất rùi thì bạn tính thuế theo biểu thuế lũy tiến điíu với phần thu nhập cty bạn chi trả (7tr) .
Thứ 2: Nếu HĐ tại cty bạn là dưới 3 tháng thì bạn khấu trừ 10% trên thu nhập chi trả.
Kết thúc năm hoặc kết thúc hợp đồng viết chứng từ khấu trừ thuế cho họ để họ tự đi quyết toán là xong.

V

vudungit08

User đã bị cấm truy cập
14/12/14
8
0
1
34
chà,cảm ơn bác,em cũng đang thắc mắc về cái này :-?

N

nghagiang

Sơ cấp
8/7/08
26
4
3
Việt Nam
Xin lỗi các bạn nhé! Mình chưa hiểu, bạn có thể giải thích rõ giúp mình được ko? Nếu có ví dụ minh họa thì càng tố. Bạn bảo trường hợp thứ 1, nếu đã giảm trừ gia cảnh ở công ty thứ nhất là 5tr, giảm trừ bản thân 9tr, còn âm -4tr, tính thuế theo biểu thuế lũy tiến đối với phần thu nhập cty bạn chi trả (7tr). Vậy tính thuế theo biểu thuế lũy tiến đối với phần thu nhập cty bạn chi trả 7tr như thế nào? mình cảm ơn bạn trước nhé!

L

LeMaiLoan1990

Guest
22/12/14
7
2
3
34
"Trước đây theo qui định tại khoản 2, điều 5 nghị định số 44/2003/NĐ - CP ngày 9-5-2003 qui định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về hợp đồng lao động), quy định rõ: người lao động có thể giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động nếu có khả năng thực hiện nhiều hợp đồng và phải bảo đảm thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi theo qui định của pháp luật.

Hiện nay, tại Điều 21 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết. Trong trường hợp giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, việc tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế của người lao động được thực hiện theo quy định của Chính phủ”.

Theo điểm 1.3 khoản 1 Điều 53 Quyết định 1111/QĐ-BHXH: “Người lao động đồng thời có từ 2 HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHYT, BHTN theo HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc có mức tiền lương, tiền công cao nhất hoặc HĐLĐ, hợp đồng làm việc có thời gian dài nhất”.

Theo quy định tại Nghị định 44/2013/NĐ-CP về hướng dẫn Hợp đồng lao động theo Bộ Luật lao động năm 1012 thì các quyền lợi của người lao động trong trường hợp này được giải quyết như sau:

Về bảo hiểm xã hội, người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật..."
Như vậy vấn đề đặt ra là tính hợp lý của các hợp đồng lao động vì không thể cùng lúc một người lại làm giờ hành chính ở cả 2 nơi, mà làm vào giờ nghỉ thì vi phạm luật Lao động. Để hợp lý hóa thường người lao động luôn có 1 nơi làm chính và 1 nơi làm phụ, nơi phụ sẽ ký hợp đồng "dạng giao khoán công việc". Khi tính thuế TNCN thì bên chính tính bình thường còn bên phụ thì căn cứ theo luật định mà khấu trừ thẳng vào thu nhập thui. :D

• Like
Reactions: AccountingAgent
Quốc Lập

Quốc Lập

Guest
23/12/14
30
3
8
về vấn đề khai, khấu trừ thuế TNCN thì các bạn cứ căn cứ vào CV 336 hướng dẫn QT thuế TNCN năm 2013 mà làm thế nào có lợi nhất,
Nguyên tắc là dù có thu nhập ở bao nhiêu nơi, nhưng cứ có HĐ lao động trên 3 tháng ở nơi nào là tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến từng phần ở nơi đó. nơi nào không đủ điều kiện ( k ký hợp đồng hoặc ký dưới 3 thang) thì cứ 10% mà khấu. Quyển chứng từ khấu trừ TNCN được cơ quan thuế cấp miễn phí( k phải mua) nên cứ tận dụng mà dùng, nhẹ việc cho kế toán, đỡ phải trách nhiêmj).
Còn đã nhiều nguồn thu nhập đương nhiên là phải tự Qtoán trừ trượng hợp đặc biệt như đã nêu trong CV 336.
Việc tự QT mẫu 09 cũng rất nhẹ nhàng và đơn giản. mọi ngừoi không nên quá lo lắng

• Like
Reactions: LeMaiLoan1990
T

Taivucholon

Guest
24/12/14
2
0
1
51
Cả nhà ơi! cho mình hỏi, Mình làm nhân viên lâu năm tại 1 Cty Cổ Phần
lương 5tr (đã có đăng ký GTGC:2 người), giờ mình làm thêm phụ trách kế toán cho 1 Cty TNHH lương 3 triệu(cty này mới thành lập), vậy mình có cần phải làm hợp đồng giao khoán hay HĐLĐ thời vụ không và cuối năm có cần tự đi quyết toán hay Chỉ cần làm mẫu cam kết 23 theo tt119 (nộp cho cty TNHH và cuối năm ủy quyền cho Công ty CP quyết toán thay). Xin các anh chị chỉ giúp. Chân thành cảm ơn.

i

Quốc Lập

Quốc Lập

Guest
23/12/14
30
3
8
về nguyên tắc mẫu 23 chỉ được dùng khi cá nhân chỉ có 1 nguồn thu nhập tại một nơi duy nhất - đồng thời phải có mã số thuế mới đc cam kết. giải thích thì dài dòng, TT 111 và 1 số VB hướng dẫn hết rồi.
mình hướng dẫn bạn như này để tiện nhất.
Cty 1: bạn khai giảm trừ 1 người con và bản thân ===> thu nhập không đến ngưỡng nộp thuế.
Cty 2 : nếu bạn ký hợp đồng dài hạn ( trên 3 tháng ) thì là tốt nhất. Lúc đó bạn khai tiếp giảm trừ người con còn lại ( 3tr6/1tháng) thu nhập bên đó có 3tr thôi và nghiễm nhiên bạn cũng không phải đóng thuế. Vì về nguyên tắc nơi thứ 2 này bạn không được khai giảm trừ bản thâh nữa, nên thu nhập nhận đc bao nhiêu tính luôn theo các bậc thuế TNCN.
Như cách mình bảo thì bạn hoàn toàn k phải nộp thuế TNCN
Còn có phải QToán hay không thì bạn đợi hướng dẫn QT thuế TNCN năm 2014 nhé ^^

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
C
về vấn đề khai, khấu trừ thuế TNCN thì các bạn cứ căn cứ vào CV 336 hướng dẫn QT thuế TNCN năm 2013 mà làm thế nào có lợi nhất,
Nguyên tắc là dù có thu nhập ở bao nhiêu nơi, nhưng cứ có HĐ lao động trên 3 tháng ở nơi nào là tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến từng phần ở nơi đó. nơi nào không đủ điều kiện ( k ký hợp đồng hoặc ký dưới 3 thang) thì cứ 10% mà khấu. Quyển chứng từ khấu trừ TNCN được cơ quan thuế cấp miễn phí( k phải mua) nên cứ tận dụng mà dùng, nhẹ việc cho kế toán, đỡ phải trách nhiêmj).
Còn đã nhiều nguồn thu nhập đương nhiên là phải tự Qtoán trừ trượng hợp đặc biệt như đã nêu trong CV 336.
Việc tự QT mẫu 09 cũng rất nhẹ nhàng và đơn giản. mọi ngừoi không nên quá lo lắng

Không thể lấy năm 2013 hướng dẫn quyết toán thuế mà áp dụng toàn bộ được, vì năm 2013 là có các giai đoạn áp dụng luật khác nhau. Bạn nắm vững thì không nói, nhưng các bạn khác thì không phân biệt được mà áp dụng toàn bộ thì phiền
mình hướng dẫn bạn như này để tiện nhất.
Cty 1: bạn khai giảm trừ 1 người con và bản thân ===> thu nhập không đến ngưỡng nộp thuế.
Cty 2 : nếu bạn ký hợp đồng dài hạn ( trên 3 tháng ) thì là tốt nhất. Lúc đó bạn khai tiếp giảm trừ người con còn lại ( 3tr6/1tháng) thu nhập bên đó có 3tr thôi và nghiễm nhiên bạn cũng không phải đóng thuế. Vì về nguyên tắc nơi thứ 2 này bạn không được khai giảm trừ bản thâh nữa, nên thu nhập nhận đc bao nhiêu tính luôn theo các bậc thuế TNCN.
Như cách mình bảo thì bạn hoàn toàn k phải nộp thuế TNCN
Còn có phải QToán hay không thì bạn đợi hướng dẫn QT thuế TNCN năm 2014 nhé ^^
Cái này nếu chỉ trích nội dung hướng dẫn thì nên điều chỉnh lại là không phải là theo cách bạn chỉ bảo thì không phải nộp thuế. Nội dung này đúng nhưng chưa đầy đủ.

Để tìm bài đã giải thích nội dung này cho các bạn xem

Quốc Lập

Quốc Lập

Guest
23/12/14
30
3
8
C

Không thể lấy năm 2013 hướng dẫn quyết toán thuế mà áp dụng toàn bộ được, vì năm 2013 là có các giai đoạn áp dụng luật khác nhau. Bạn nắm vững thì không nói, nhưng các bạn khác thì không phân biệt được mà áp dụng toàn bộ thì phiền

Cái này nếu chỉ trích nội dung hướng dẫn thì nên điều chỉnh lại là không phải là theo cách bạn chỉ bảo thì không phải nộp thuế. Nội dung này đúng nhưng chưa đầy đủ.

Để tìm bài đã giải thích nội dung này cho các bạn xem
Cô ( chị) có thể giải thích rõ được k ạ, cô ( chị ) cứ góp ý ạ.
1. Quan điểm cháu ( em) là hướng dẫn 1 cách thực dụng nhất cho những vướng mắc người nộp thuế, chứ k phải trích dẫn công văn 1 cách chung chung. khẳng định là với trường hợp của bạn nêu trên , Em ( cháu) đã hướng dẫn như thế thì chắc chắn không phải "tạm" nộp làm gì.
2. Việc có sử dụng hay áp dụng 336 hay không thì về mặt nguyên tắc sẽ không có gì thay đổi so với năm 2014 này. đó là khẳng định. Vì về mặt hướng dẫn và chỉ đạo từ BTC - nhất là Tổng cục thuế đã có hết rồi qua 1 số Luật, Nghị định, công văn sửa đổi cái quan trọng ở đây là cách thực hiện các trường hợp xảy ra. Còn về mức khởi điểm và giảm trừ thì cháu (em) không nói vì đương nhiên năm 2014 k có kiểu tính 2 "pha" như năm 2013 rồi. và đây chỉ là điều nói thêm ạ
Thêm nữa là giải thích hay hướng dẫn thì đi luôn vào vấn đề chứ không quảng cáo ạ

T

thinhkl1

Guest
6/9/06
9
1
3
Hà Nội
Chào cả nhà.

Vấn đề 1:

Sếp mình là người đại diện pháp nhân và cũng là chủ 2 công ty TNHH hai thành viên,

Công ty A: Tổng lương 7trđ/ tháng, thành lập từ năm 2009, có mã số thuế cá nhân.

Tháng 8, 9 vừa rồi mình lu bu, với lại không biết nên mình đã không kê khai thuế TNCN cho anh này, giờ mình phải làm sao? Mình có thể để cuối năm kê khai luôn được không? hay như thế nào?

Vấn đề 2:

Mình không biết phải tính như thế về thuế TNCN, vì trước giờ mình chưa làm nên mình nhờ cả nhà chỉ giúp mình, Nếu các bạn có giúp thì giúp mình cho trọn nhé “ví dụ cụ thể giùm mình luôn nha.”

Cảm ơn cà nhà nhiều.

Vấn đề 1:
Theo mình bạn xem anh ấy có được giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc không để tính mức thuế cho anh ấy là thấp nhất ( Chọn số lương người giảm trừ gia cảnh thích hợp ở từng nơi).

VD: Nếu anh ấy có 2 người phụ thuộc thì bạn có thể:

Đăng ký 2 người đó ở công ty A: được giảm trừ 3,6*2=7,2 tr lớn hơn 7 tr
Chào cả nhà.

Vấn đề 1:

Vấn đề 2:

Cảm ơn cà nhà nhiều.

Vấn đề 1:
1./ Theo mình vì hai công ty vẫn tính thuế anh ấy theo biểu lũy tiến nên Bạn xem anh ấy có được giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc không để tính mức thuế cho anh ấy là thấp nhất (Chọn số lương người giảm trừ gia cảnh thích hợp ở từng nơi).

VD: Nếu anh ấy có 2 người phụ thuộc thì bạn có thể:

Đăng ký 2 người đó ở công ty A: được giảm trừ 3,6*2=7,2 tr lớn hơn 7 tr
Đăng ký bản thân tại ở công ty B: được giảm trừ 9 tr (Lương 10 tr nếu đóng đủ BH 9,5 % thì được giảm 950 N) Vậy số thuế tại công ty B này sẽ không đáng kể.

2./ Bạn điều chỉnh lại báo cáo thuế tháng 8, 9 là được. Không nên để cuối năm vì các tháng còn lại cũng phải điều chỉnh

Vấn đề 2:

1./ Bạn nên đăng ký mã số cá nhân:

Nếu cả hai công ty HĐ trên 3T bạn sẽ bị thu thuế theo biểu lũy tiến và bạn nếu có giảm trừ gia cảnh như thế nào cho hợp lý ở từng công ty.

Nếu một trong hai công ty là HĐ dưới 3 T thì bạn sẽ bị tạm thu 10%
Cuối năm Tổng cả hai nơi nếu nhỏ hơn 9 tr (nếu bạn không có giảm trừ cho người phụ thuộc) thì có thể tự đi quyết toán để lấy lại phần thuế 10%

Chúc bạn lựa chọn phương án tốt nhất !

F

foolagain

Guest
27/6/06
9
0
1
45
Khánh Hoà
ACE cho hỏi:
Đơn vị là Cty TNHH 2 thành viên, BGĐ là do Tổng Cty điều về : không ký hợp đồng tại công ty.
Được Tổng công ty hỗ trợ và Công ty trả lương (sau khi trừ phần TCT hỗ trợ).
TCT đã giảm trừ bản thân và NPT, riêng 1 người chỉ mới giảm trừ bản thân tại TCT và đăng ký giảm trừ NPT tại Công ty con.
Vậy:
1. Thuế TNCN của những người này tại Cty con được tính theo lũy tiến hay trừ 10%.
2. Có thể đăng ký giảm trừ gia cảnh tại TCT và giảm trừ người phụ thuộc tại Cty con không.
3. Cá nhân tự quyết toán hay ủy quyền quyết toán.
Thank!

Quốc Lập

Quốc Lập

Guest
23/12/14
30
3
8
1 là / Bạn cần nói rõ là các công ty thành viên kia hạchtoán phụ thuộc hay độc lập.
Có thể bạn căn cứ vào Công văn 749/TCT-TNCN ngày 11/03/2014.
Cụ thể:

" ...Căn cứ các hướng dẫn trên, trường hợp Công ty Cổ phần Kết cấu kim loại và lắp máy Dầu Khí có 05 chi nhánh trực thuộc hoạt động theo hình thức hoạch toán phụ thuộc. Cá nhân ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên với Công ty sau đó Công ty điều động đến các Chi nhánh làm việc. Các khoản lương hàng tháng của cá nhân phát sinh tại các Chi nhánh là do Công ty trả, các Chi nhánh chỉ thực hiện việc chi hộ tiền lương cho Công ty và báo cáo về cho Công ty thực hiện kê khai tổng hợp thì Công ty phải có trách nhiệm khấu trừ thuế, kê khai thuế, quyết toán thuế và quyết toán thuế thay cho các cá nhân có ủy quyền quyết toán thuế đối với toàn bộ các khoản thu nhập trả cho các cá nhân làm việc tại Công ty và các Chi nhánh theo quy định.

Trường hợp cá nhân làm việc tại Chi nhánh có ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên với Chi nhánh, được Chi nhánh trả lương hàng tháng và trích nộp thuế TNCN trên lương hàng tháng của cá nhân phát sinh tại Chi nhánh; các khoản lương bổ sung, khoản thưởng của cá nhân tại các Chi nhánh do Công ty trả thì việc khấu trừ thuế TNCN, kê khai thuế, quyết toán thuế và ủy quyền quyết toán thuế thực hiện theo quy định hiện hành..."

2 : Việc đăng ký giảm trừ gia cảnh là tùy thuộc vào lựa chọn của người đăng ký.
VD bạn có thể đăng ký bản thân tại 1 nơi, người phụ thuộc ở các nơi còn lại
3 là : nhớ kỹ thu nhập nhiều nơi thì phải tự quyết toán. trừ trường hợp 1 nơi bạn ký dài hạn, các nơi còn lại phát sinh bình quân thu nhập dưới 10tr/1tháng và đã bị khấu trừ 10% rồi thì lúc đó mới đc ủy quyền quyết toán cho đơn vị ký HĐ dài hạn kia.

F

foolagain

Guest
27/6/06
9
0
1
45
Khánh Hoà
Công ty con là đơn vị hạch toán độc lập.
Nhân sự TCT điều về không ký hợp đồng lao động tại Công ty con.
HTTT thuế quản lý không đồng ý việc giảm trừ bản thân ở TCT và giảm trừ NPT ở Cty con.
Vậy có thể khấu trừ 10% và cấp chứng từ khấu trừ thuế để họ tự QT hoặc ủy quyền cho TCT được ko?
Thank!

Quốc Lập

Quốc Lập

Guest
23/12/14
30
3
8
Công ty con là đơn vị hạch toán độc lập.
Nhân sự TCT điều về không ký hợp đồng lao động tại Công ty con.
HTTT thuế quản lý không đồng ý việc giảm trừ bản thân ở TCT và giảm trừ NPT ở Cty con.
Vậy có thể khấu trừ 10% và cấp chứng từ khấu trừ thuế để họ tự QT hoặc ủy quyền cho TCT được ko?
Thank!
Nếu là đơn vị hạch toán độc lập thì là thu nhập 2 nơi. TCT vẫn trả thu nhập và là nơi ký hợp đồng dài hạn ===> cho là nơi chính( tại đây khai giảm trừ bản thân và người phụ thuộc). Công ty chi nhánh trả thu nhập thì đồng thời khấu trừ 10%( với điều kiện là khoản thu nhập này bình quân không quá 10tr/1tháng) . Cuối năm nếu cá nhân không có nhu cầu quyết toán với khoản thu nhập đã bị khấu trừ 10% ở công ty con thì đc phép ủy quyền cho TCT.
Vấn đề là:
1. tại công ty con không ký hợp đồng nên việc đăng ký giảm trừ là không đc. Nếu tại công ty con cũng ký HĐ dài hạn thì mọi việc dễ hơn nhiều.
2. nếu ủy quyền cho TCT thì khả năng thiệt thòi cho cá nhân đó là rất cao, do khoản khấu trừ 10% sẽ không đc quyết toán đề bù trừ với thu nhập tại TCT để được hoàn.
Theo cá nhân mình nên khấu trừ 10% và để cá nhân đó tự quyết toán