Tính giá thành sản phẩm

• Thread starter nguyenchung178
  • Ngày gửi
N

nguyenchung178

Sơ cấp
Mình làm cho Công ty CP ĐT & KD vàng Việt Nam (Vietnamgold). Bên mình sản xuất, gia công các sản phẩm vàng, bac.
Quy trình sản xuất là đợt, tức là có kế hoạch sản xuất hoặc có đơn đặt hàng thì xưởng của mình sẽ tiến hành sản xuất. Khi đó kế toán kho xuất NVL cho xưởng để sx hàng, thành phẩm nhập kho có thể chỉ sau vài ngày nên mình đang phân vân không biết nên phân bổ chi phí nhân công (622), chi phí sx chung (627) như thế nào cho mỗi đợt sản xuất. Các bạn đã từng làm kế toán sản xuất tư vấn thêm giúp mình nhé. Mình cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình làm cho Công ty CP ĐT & KD vàng Việt Nam (Vietnamgold). Bên mình sản xuất, gia công các sản phẩm vàng, bac.
Quy trình sản xuất là đợt, tức là có kế hoạch sản xuất hoặc có đơn đặt hàng thì xưởng của mình sẽ tiến hành sản xuất. Khi đó kế toán kho xuất NVL cho xưởng để sx hàng, thành phẩm nhập kho có thể chỉ sau vài ngày nên mình đang phân vân không biết nên phân bổ chi phí nhân công (622), chi phí sx chung (627) như thế nào cho mỗi đợt sản xuất. Các bạn đã từng làm kế toán sản xuất tư vấn thêm giúp mình nhé. Mình cảm ơn.
Nếu thời gian và trình độ lao động sử dụng cho các đơn hàng là khác nhau thì bạn nên theo dõi chi phí nhân công (thông qua chấm công) cho từng đơn hàng. Trường hợp không thể theo dõi lao động theo từng đơn hàng thì bạn có thể phân bổ chi phí lao động theo thời gian lao động ước tính để thực hiện từng đơn hàng.

Chi phí sản xuất chung có thể phân bổ theo thời gian lao động.

• Like
Reactions: xuantham

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA