cách phân bổ chi phí mua hàng

• Thread starter vi ngot doi moi
  • Ngày gửi
V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
mình đã đọc nhiều bài về cách phân bổ chi phí mua hàng mà vẫn thấy mơ hồ quá ,mong các bạn chỉ rõ cho mình với.
-thỉnh thoảng cty mình nhập khẩu lô hàng có phí LC,phí dịch vụ ,phí xếp dỡ.....,nhập khoảng 20 mã hàng mỗi mã có SL,ĐG khác nhau,mình thấy các bạn dùng nhiều công thức phân bổ mình không biết nên dùng công thức nào,mấy lần trước mình toàn đưa vào 642 ,liệu có đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
mình đã đọc nhiều bài về cách phân bổ chi phí mua hàng mà vẫn thấy mơ hồ quá ,mong các bạn chỉ rõ cho mình với.
-thỉnh thoảng cty mình nhập khẩu lô hàng có phí LC,phí dịch vụ ,phí xếp dỡ.....,nhập khoảng 20 mã hàng mỗi mã có SL,ĐG khác nhau,mình thấy các bạn dùng nhiều công thức phân bổ mình không biết nên dùng công thức nào,mấy lần trước mình toàn đưa vào 642 ,liệu có đúng không?
Thường pb theo số lượng.

levanton

levanton

Cao cấp

Chi phí mua hàng hạch toán vào TK 1562 với quyết định 15, 156 với quyết định 48. Tuy nhiên không phải loại chi phí này đều liên quan chi phí mua hàng hóa, mà co khi là chi phí thu mua nvl , lúc này hạch toán vào giá NVL mua vào 152. Tiêu thức phân bổ thường theo giá trị hàng hóa vật tư mua vào. Công thức thì xem theo file đ1inh kèm

Đính kèm

• PBO CP MUAHANG.xls
    21 KB · Lượt xem: 19
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chế độ kế toán hiện hành quy định chi phí mua hàng hóa hạch toán vào TK 1562. Theo mình việc quy định như thế này có 2 mục đích:
- Đơn giản cho công tác kế toán, nhất là làm kế toán thủ công: Thay vì phải cố gắng phân chia chi phí cho các mặt hàng khác nhau trong một lần mua hàng, kế toán chỉ phân bộ 1 lần chi phí mua hàng cho hàng đã bán (để ghi tăng giá vốn) và hàng còn lại (để số dư 1562). Cách phân bổ bạn có thể xem ví dụ của anh Levanton.

- Giúp doanh nghiệp kiểm soát chi phí mua hàng: Việc theo dõi chi phí mua hàng trên một tài khoản riêng giúp doanh nghiệp thực hiện kiểm soát chi phí này bằng cách so sánh chi phí thực tế với kế hoạch, với định mức (trên giá trị/số lượng hàng hóa mua vào).

Đa số các phần mềm kế toán ở Việt Nam hiện nay không được thiết kế theo chế độ kế toán mà cho phép thực hiện phân bổ ngay chi phí mua hàng cho các mặt hàng khi nhập liệu vào phần mềm. Khi đó tùy từng lô hàng mà lựa chọn tiêu thức phân bổ phù hợp (số lượng - trọng lượng, giá trị, tùy ý dựa trên kích thước của các mặt hàng,...).

Nếu chi phí mua hàng của bạn có giá trị không lớn và giá trị hàng tồn kho cuối kỳ ít thì việc bạn hạch toán thẳng vào chi phí (641, 642) được xem là sai khác không trọng yếu so với chế độ kế toán và có thể chấp nhận được (vận dụng nguyên tắc trọng yếu - việc này làm đơn giản cho công tác kế toán). Tuy nhiên với sự hỗ trợ của các phần mềm hiện nay thì việc phân bổ chi phí của một lô hàng cho các mặt hàng khác nhau không quá khó khăn thì không nên sử dụng cách làm này.

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
cảm ơn các bạn nhiều nha.với lại cho mình hỏi thêm mấy tháng trước trên sổ sách phí ngân hàng ,phí mua hàng .. mình cho hết vào 642 bây giờ có phải tính phân bổ lại không,hay để bắt đầu tháng này thôi?

Sửa lần cuối:
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
cảm ơn các bạn nhiều nha.với lại cho mình hỏi thêm mấy tháng trước trên sổ sách phí ngân hàng ,phí mua hàng .. mình cho hết vào 642 bây giờ có phải tính phân bổ lại không,hay để bắt đầu tháng này thôi?
Nếu các chi phí này là không trọng yếu thì cách hạch toán này có thể chấp nhận được. Mặt khác nếu hầu hết các mặt hàng đã tiêu thụ thì dù chi phí này có trọng yếu cách hạch toán này không làm ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh (và số dư các tài khoản trên bảng cân đối) nên không cần phải điều chỉnh gì cả. Khi đó bạn bắt đầu áp dụng việc phân bổ chi phí mua vào giá trị hàng mua từ bây giờ cũng được.

Nếu các chi phí này là trọng yếu và các mặt hàng chưa tiêu thụ gánh chịu các chi phí này có giá trị rất lớn thì bạn có thể điều chỉnh giá trị các mặt hàng đang tồn kho và chi phí đã ghi nhận (điều này hiếm khi xảy ra)

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com
Nếu bạn HT mua hàng, NH ... vào 642 hết trong năm 2014, giờ bạn chỉnh lại việc HT đó từ đầu năm 2014 trên SS vẫn được mà (mua hàng thì tách ra HT vào 1562 rồi KC/PB như ở trên hướng dẫn), còn phí NH thì để nguyên

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA