hạch toán chiets khấu thương mại

• Thread starter phuong123
  • Ngày gửi
P

phuong123

Sơ cấp
28/11/05
3
0
1
41
Qang Tri
Các Bác có ai gặp trườnghợp này không ạ? giúp em giải quyết vấn đề này với ạ.
công ty em kinh doanh về sơn.( đại lý cấp 1) cty mua hàng duoc hưởng chiết khấu thương mại rrats là nhiều. thông thường cuối quý hoặc cuối năm sau bên ccung cấp mới trả chiết khấu thương mại. được trừ trên hóa đơn mua hàng của các kỳ tiếp theo. ck của năm trước có thể sang năm sau mới trừ trên hóa đơn
trường hợp 1: nếu em hạch toán vào tài khoản 711 thì không thể bù đắp được chi phí vì quá nhiều. mua 10ty hàng ck khoảng 2.5 - 3 ty.thậm chí nhiều hơn
TH 2. là nếu hạch toán vào giảm giá vốn hàng hóa thì tại thời điểm mua hàng ko thể xác dịnh dc ck là bao nhiều để giảm giá. vì quý sau mới trả. lúc đó thì hàng đã xuát bán hết rồi.

có bác nào làm về cũng lĩnh vực này đã hạch toán và dc cơ quan thuế chấp nhận thì chỉ giúp em với. em dang bị thuế soi khoản này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Các Bác có ai gặp trườnghợp này không ạ? giúp em giải quyết vấn đề này với ạ.
công ty em kinh doanh về sơn.( đại lý cấp 1) cty mua hàng duoc hưởng chiết khấu thương mại rrats là nhiều. thông thường cuối quý hoặc cuối năm sau bên ccung cấp mới trả chiết khấu thương mại. được trừ trên hóa đơn mua hàng của các kỳ tiếp theo. ck của năm trước có thể sang năm sau mới trừ trên hóa đơn
trường hợp 1: nếu em hạch toán vào tài khoản 711 thì không thể bù đắp được chi phí vì quá nhiều. mua 10ty hàng ck khoảng 2.5 - 3 ty.thậm chí nhiều hơn
TH 2. là nếu hạch toán vào giảm giá vốn hàng hóa thì tại thời điểm mua hàng ko thể xác dịnh dc ck là bao nhiều để giảm giá. vì quý sau mới trả. lúc đó thì hàng đã xuát bán hết rồi.

có bác nào làm về cũng lĩnh vực này đã hạch toán và dc cơ quan thuế chấp nhận thì chỉ giúp em với. em dang bị thuế soi khoản này.
"trường hợp 1: nếu em hạch toán vào tài khoản 711 thì không thể bù đắp được chi phí vì quá nhiều. mua 10ty hàng ck khoảng 2.5 - 3 ty.thậm chí nhiều hơn" Là sao vậy ?

N

nglong64

Guest
14/10/07
1
0
1
59
230 Điện Biên Phủ, Q3
Chiết khấu thương mại là khoản giảm trừ giá bán mà bên bán dành cho bên mua hàng với số lượng lớn hoặc theo thoả thuận của bên bán dành cho bên mua. Như vậy, trong trường hợp đơn vị bạn là bên mua (như bạn đã nói là đại lý cấp 1), thì :
1- Bên bán phải thể hiện khoản chiết khấu này trên hoá đơn bán làm căn cứ để đơn vị của bạn xác định giá hàng hoá nhập kho và nghĩa vụ thanh toán số tiền thực tế là bao nhiêu ?
2- Việc hạch toán khoản chiết khấu thương mại thể hiện trên hoá đơn là nhiệm vụ hạch toán của bên bán vào tài khoản 521 của bên họ để cuối kỳ kết kết chuyển toàn bộ vào doanh thu để xác định doanh thu thuần thực hiện trong kỳ báo cáo.
* Vì vậy với cách tính và xuất hoá đơn của bên bán như bạn đã nói, thì :
- Nếu trong điều kiện giá bán ra của đơn vị bạn không thay đổi thì sẽ gây ra sự chênh lệch đột biến giữa giá vốn và giá bán vào cuối quý.
- Nó ảnh hưởng trực tiếp đến lợi nhuận kinh doanh thể hiện trên tài khoản 421 của kỳ kế toán chứ không liên quan gì đến tài khoản 711.
* Giải pháp :
Do đơn vị bạn là đại lý cấp 1, nên khi bán hàng ra cho các đại lý cấp dưới, bạn cần thể hiện khoản chiết khấu cho các đơn vị này để giảm trừ doanh thu thuần đồng thời giảm trừ lợi tức chịu thuế TNDN.

P

phuong123

Sơ cấp
28/11/05
3
0
1
41
Qang Tri
thưa các bac. em cũng hiểu là khoản chiết khấu thương mại sẽ làm giảm giá vốn hàng mua. ví dụ công ty em mua hàng giá là 10 đồng, chiết khấu 2 đồng thì có nghĩa là giá vốn mặt hàng đó là 8đồng. em hạch toán ngay không cần lăn tăn suy nghia gì. những vấn đề ở chỗ là bên bán họ không trả luôn ck thương mại trên hóa đơn đó hoặc lô hàng đó mà họ có quy định là dạt doanh số theo tháng hoạc quý thì mới dc huong ck. ví dụ như quý 1 năm 2014 dạt doanh so mua hàng 5ty thì dc huong ck là 10%, dat 10ty thì dc huong ck 20%. vd quý 1 cty em mua hàng dat doanh số là 5ty có nghĩa là sẽ dc 10% tiền ck tm là 500 tr.sso tiền này bên bán sẽ đối trù trên hóa đơn quý 2, ví du đến tháng 7 em nhap 1 lo hàng trị giá 700tr ben bán sẽ xuat hoa don cho em va them 1 dòng nua la trừ CK tm quy 1: 500 tr. vay tỏng hoa don chi con lai la 200tr thoi.
o day em muon hoi là khoản ck 500tr em hach toán thế nào cho đúng.hạch toán và thời điểm nào? đây là thực tế dang diễn ra ở coong ty em. nếu bác nào nhập hàng của cong ty sơn 4 oranges sẽ gặp rất nhiều chuong trình km cua họ.
giúp em với...

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
thưa các bac. em cũng hiểu là khoản chiết khấu thương mại sẽ làm giảm giá vốn hàng mua. ví dụ công ty em mua hàng giá là 10 đồng, chiết khấu 2 đồng thì có nghĩa là giá vốn mặt hàng đó là 8đồng. em hạch toán ngay không cần lăn tăn suy nghia gì. những vấn đề ở chỗ là bên bán họ không trả luôn ck thương mại trên hóa đơn đó hoặc lô hàng đó mà họ có quy định là dạt doanh số theo tháng hoạc quý thì mới dc huong ck. ví dụ như quý 1 năm 2014 dạt doanh so mua hàng 5ty thì dc huong ck là 10%, dat 10ty thì dc huong ck 20%. vd quý 1 cty em mua hàng dat doanh số là 5ty có nghĩa là sẽ dc 10% tiền ck tm là 500 tr.sso tiền này bên bán sẽ đối trù trên hóa đơn quý 2, ví du đến tháng 7 em nhap 1 lo hàng trị giá 700tr ben bán sẽ xuat hoa don cho em va them 1 dòng nua la trừ CK tm quy 1: 500 tr. vay tỏng hoa don chi con lai la 200tr thoi.
o day em muon hoi là khoản ck 500tr em hach toán thế nào cho đúng.hạch toán và thời điểm nào? đây là thực tế dang diễn ra ở coong ty em. nếu bác nào nhập hàng của cong ty sơn 4 oranges sẽ gặp rất nhiều chuong trình km cua họ.
giúp em với...

Chế độ kế toán hiện hành đã có các quy định và hướng dẫn về vấn đề này nhưng chưa thực sự thỏa đáng:

Khi nhập hàng mua vẫn ghi theo giá hóa đơn.

Khi được trừ chiết khấu hạch toán:

Nợ 331, 112
Có 156: Số chiết khấu với hàng tồn kho
Có 632: Số chiết khấu với hàng đã tiêu thụ

Nhưng nếu kỳ sau mới được hưởng chiết khấu mua hàng kỳ này thì các bút toán trên liệu có thực sự hợp lý?

Các chuẩn mực và chế độ kế toán Việt Nam hiện hành chưa quy định cụ thể về trường hợp này nên các doanh nghiệp sẽ lúng túng khi xử lý. Ở đây có thể vận dụng IFRS 15/IAS 2 (VAS 2) cũng như kinh nghiệm của các bạn làm kế toán trước đã chia sẻ để xử lý.

Căn cứ vào mức chiết khấu được hưởng ước tính, khi nhập hàng hạch toán:

Nợ TK 1561: Giá mua đã trừ chiết khấu ước tính
Nợ TK 1388: Chiết khấu ước tính
Nợ TK 133
Có TK 331, 112

Khi nhận chiết khấu (bằng cách trừ vào hóa đơn cuối cùng hay hóa đơn của kỳ tiếp theo):

Nợ TK 331/Có TK 1388

P

phuong123

Sơ cấp
28/11/05
3
0
1
41
Qang Tri
Em cảm ơn Anh Hiền đã tư vấn cho em. bác cho em hỏi. khi mình tạm tính chiết khấu ước tính để giảm trừ giá vốn. vđến cuois kỳ hoặc đến khi bên bán trả chiết khấu khi đó.sẽ có 1 khoản chênh lệch giữa CK ước tính và chiết khấu thực tế. vậy khoản chênh lệch này hạch toán vào tk nào a? . Trường hợp năm sau bên bán mới trả chiết khấu năm trước thì khoản chênh lệch này ghi nhận vào năm sau có được không a?
Hiện nay công ty em đang quyết toán . cán bộ thuế yêu cầu toàn bộ khoản ck này hạch toán vào TK711. như vây cty sẽ phải nộp thuế TNDN rất nhiều. em thấy rất là vô lý
có cách giải trình nào để bên thuế chấp nhận không ạ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Em cảm ơn Anh Hiền đã tư vấn cho em. bác cho em hỏi. khi mình tạm tính chiết khấu ước tính để giảm trừ giá vốn. vđến cuois kỳ hoặc đến khi bên bán trả chiết khấu khi đó.sẽ có 1 khoản chênh lệch giữa CK ước tính và chiết khấu thực tế. vậy khoản chênh lệch này hạch toán vào tk nào a? . Trường hợp năm sau bên bán mới trả chiết khấu năm trước thì khoản chênh lệch này ghi nhận vào năm sau có được không a?
Hiện nay công ty em đang quyết toán . cán bộ thuế yêu cầu toàn bộ khoản ck này hạch toán vào TK711. như vây cty sẽ phải nộp thuế TNDN rất nhiều. em thấy rất là vô lý
có cách giải trình nào để bên thuế chấp nhận không ạ?
Cách hạch toán như đề xuất trên của mình sẽ phù hợp với bản chất của vấn đề. Đến cuối kỳ căn cứ vào doanh số thực tế đạt được với từng nhà cung cấp để bạn điều chỉnh số chiết khấu ước tính nhận được cho phù hợp.

Trường hợp các khoản chiết khấu này khá đồng đều giữa các năm và hàng tồn kho không thay đổi đáng kể thì sai lệch giữa cách hạch toán trong chế độ hiện hành và cách đề xuất ở trên không đáng kể.

Ví dụ: Giả sử tồn kho không đáng kể

Năm 2014: Doanh số mua đạt được 2.000, chiết khấu 20% = 400 được trừ vào năm 2015.
Năm 2015: Doanh số mua 2.100, chiết khấu của năm là 420 được trừ vào năm 2016.

Như vậy trong trường hợp này nếu hạch toán theo chế độ kế toán hiện hành thì năm 2014 bạn sẽ có giá vốn cao hơn thực tế là 400. Năm 2015 nhận được khoản này ghi giảm giá vốn (thuế bảo cho vào thu nhập khác thì ảnh hưởng đến kết quả cuối cùng vẫn vậy) làm tăng thu nhập của năm so với thực tế là 400. Tuy nhiên cách hạch toán hiện hành lại làm giá vốn bị thừa 420 do chưa ghi nhận khoản chiết khấu tương ứng với số hàng đã mua và tiêu thụ.

Như vậy thì mặc dù bên thuế bắt hạch toán khoản chiết khấu này vào thu nhập khác thì tổng ảnh hưởng đến thu nhập chịu thuế của bạn là không đổi, thậm chí bạn được lợi về thuế vì khoản chiết khấu của năm nay sang năm sau khi thực nhận mới tính vào thu nhập chịu thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA