Hỏi về trình bày và công bố thông tin về công cụ tài chính trên BCTC

• Thread starter KiênLEE
  • Ngày gửi
K

KiênLEE

Guest
16/11/14
1
0
1
30
Mình có thắc mắc muốn hỏi những chuyên gia về kế toán là theo chuẩn mực kế toán quốc tế thì việc trình bày và công bố thông tin về các công cụ tài chính trên BCTC được quy định Trong IFRS 7 nhưng trong chuẩn mực kế toán việt nam mình lại không tìm thấy quy định về việc trình bày công bố thông tin về các công cụ tài chính trên BCTC. Ai có thể chỉ cho mình nó được quy định trong VAS bao nhiêu được không. mình cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình có thắc mắc muốn hỏi những chuyên gia về kế toán là theo chuẩn mực kế toán quốc tế thì việc trình bày và công bố thông tin về các công cụ tài chính trên BCTC được quy định Trong IFRS 7 nhưng trong chuẩn mực kế toán việt nam mình lại không tìm thấy quy định về việc trình bày công bố thông tin về các công cụ tài chính trên BCTC. Ai có thể chỉ cho mình nó được quy định trong VAS bao nhiêu được không. mình cảm ơn rất nhiều.
Đơn giản là hệ thống chuẩn mực kế toán Việt Nam hiện hành chưa có quy định về trình bày báo cáo tài chính tương đương với IFRS 7 nên sẽ vận dụng các chuẩn mực khác (VAS 21, 1,... và TT 210)

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: moe2moe
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Phần nhiều các kế toán VN (trong đó có mình) vẫn chưa thực sự hiểu về Thông tư 210 hướng dẫn trình bày và thuyết minh Công cụ tài chính. Bộ tài chính cũng biết việc này, tuy nhiên, do áp lực từ phía nước ngoài (nếu VN không có văn bản này thì không cho vay, hehe...) nên bắt buộc phải ban hành mà thôi.

• Like
Reactions: moe2moe
M

moe2moe

Guest
5/9/14
2
0
1
Hà Nội
Đơn giản là hệ thống chuẩn mực kế toán Việt Nam hiện hành chưa có quy định về trình bày báo cáo tài chính tương đương với IFRS 7 nên sẽ vận dụng các chuẩn mực khác (VAS 21, 1,... và TT 210)
Mình đã đọc chuẩn mực 21,22 trong các chuẩn mực này không có quy định rõ ràng về việc trình bày công bố thông tin về CCTC trên BCTC, vậy cho mình hỏi bạn 2 câu hỏi được không:
1. Nếu muốn so sánh chuẩn mực Việt Nam với quốc tế về trình bày công bố thông tin về CCTC trên BCTC mình tiến hành so sánh tt210 với IFRS7 và ias 32 được không.
2. Mục đích của BTC khi ban hành tt210 là để hướng dẫn các tổ chức kinh tế trình bày CCTC trên BCTC do chuẩn mực Việt Nam chưa có chuẩn mực cụ thể về việc này đúng không ?

M

moe2moe

Guest
5/9/14
2
0
1
Hà Nội
Phần nhiều các kế toán VN (trong đó có mình) vẫn chưa thực sự hiểu về Thông tư 210 hướng dẫn trình bày và thuyết minh Công cụ tài chính. Bộ tài chính cũng biết việc này, tuy nhiên, do áp lực từ phía nước ngoài (nếu VN không có văn bản này thì không cho vay, hehe...) nên bắt buộc phải ban hành mà thôi.
Vậy trên thực tế bạn trình bày CCTC trên BCTC như thế nào có thể chia sẻ với mình chút kinh nghiệm được không ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA