Thuế TNCN đối với nhân viên trong thời gian thử việc chưa có hợp đồng lao động !

• Thread starter ntb22031992
  • Ngày gửi
N

ntb22031992

Guest
3/3/14
4
1
3
32
Đồng Nai
Các Anh Chị giúp em vấn đề này nhé, em đang cần gấp :(

1, Nhân viên trong thời gian thử việc chưa ký hợp đồng lao động phải đóng 10% thuế TNCN đúng không ạ. Nếu đóng thì các buoc' cần làm là gì ?

2, Nhân viên thử việc xong được ký hợp đồng lao động và nhân viên thử việc xong nghỉ luôn khác nhau như thế nào ạ.
Đối với mỗi trường hợp mình phải xử lý như thế nào ?

• Like
Reactions: muahoasua20062002
Khóa học Quản trị dòng tiền
alicetran155

alicetran155

Guest
4/1/13
40
8
8
Quận 1, TP HCM

1, Nhân viên trong thời gian thử việc chưa ký hợp đồng lao động phải đóng 10% thuế TNCN đúng không ạ. Nếu đóng thì các buoc' cần làm là gì ?

2, Nhân viên thử việc xong được ký hợp đồng lao động và nhân viên thử việc xong nghỉ luôn khác nhau như thế nào ạ.
Ý kiến của mình là:
1. Nhân viên thử việc ký HĐ thử việc có 2 TH:
- Đã có MST thì làm cam kết 23 và không phải trích 10% lương để đóng TNCN
- Chưa có MST thì trích 10% lương
2. Nhân viên hết thời gian thử việc ký hợp đồng chính thức thì phải đăng ký đóng BHXH theo quy định
Nhân viên thử việc xong nghỉ luôn thì không còn theo dõi nữa

N

ntb22031992

Guest
3/3/14
4
1
3
32
Đồng Nai
Cảm ơn bạn alicetran155 nhé !

Còn anh chị góp ý thêm cho em được không ạ !

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
theo thông tư 1423/tct-tncn cá nhân ko kí hợp đồng lao đồng hoặc hợp đồng lao động dưới 3 tháng có tổng mức thu nhập từ 2tr trở lên sẽ phải khấu trừ 10 % lương.
như vậy nếu bạn ở trong trường hợp trên thì làm như bạn alice
- Nếu hết thời hạn thử việc ký hợp đồng từ 3 tháng trở lên thì đóng thuế tncn theo hình thức lũy tiến và đóng bhxh

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang
Công ty vì sếp không muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên nên ra quy định: nhân viên vào làm việc phải có thời gian học việc 3 tháng, sau đó lại trải qua thời gian thử việc 3 tháng nữa là tổng cộng 6 tháng mới được ký hơp đồng ( Có người đến 9 tháng mới được ký hợp đồng và đóng bảo hiểm). Lương nhân viên học việc 80% lương ký hợp đồng ( tương đương 4tr). ( Lương công việc ký hợp đồng thường là 5tr, trong khi lương cơ bản để đóng bảo hiểm là ở mức thấp nhất là 2,6tr( vùng II)). Em mới vào công ty này được vài tháng, trong năm 2013 kế toán cũ chưa bao giờ khấu trừ 10% mức lương của nhân viên thử việc đó cả. Đến năm 2014 cũng có 1 vài nhân viên mới vào cũng thực hiện theo quy định trên, cũng chưa bao giờ khấu trừ 10% và cũng chưa có MST. Vậy cuối năm 2014 này khi Em làm quyết toán và đăng ký MST cho những nhân viên này sau và làm luôn cam kết 23 liệu có được không ah?

Mong nhận được sự giúp đỡ của gia đình mình.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Công ty vì sếp không muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên nên ra quy định: nhân viên vào làm việc phải có thời gian học việc 3 tháng, sau đó lại trải qua thời gian thử việc 3 tháng nữa là tổng cộng 6 tháng mới được ký hơp đồng ( Có người đến 9 tháng mới được ký hợp đồng và đóng bảo hiểm). Lương nhân viên học việc 80% lương ký hợp đồng ( tương đương 4tr). ( Lương công việc ký hợp đồng thường là 5tr, trong khi lương cơ bản để đóng bảo hiểm là ở mức thấp nhất là 2,6tr( vùng II)). Em mới vào công ty này được vài tháng, trong năm 2013 kế toán cũ chưa bao giờ khấu trừ 10% mức lương của nhân viên thử việc đó cả. Đến năm 2014 cũng có 1 vài nhân viên mới vào cũng thực hiện theo quy định trên, cũng chưa bao giờ khấu trừ 10% và cũng chưa có MST. Vậy cuối năm 2014 này khi Em làm quyết toán và đăng ký MST cho những nhân viên này sau và làm luôn cam kết 23 liệu có được không ah?

Mong nhận được sự giúp đỡ của gia đình mình.
lương 4tr thì phải khấu trừ 10% rồi pạn ơi, theo m nghĩ bạn phải làm cam kết 23 khi kí hợp đồng thử việc lun ak. Mà làm cam kết thì phải có MST ak

• Like
Reactions: heocoi220411
N

ngdieulien

Guest
25/3/07
44
1
8
tp.hcm

Theo mình thì bạn đăng ký MST cho NV này, rùi yêu cầu NV này làm cam kết 23 khi làm quyết toán. Như vậy NV cũng k bị trừ 10% đâu.

M

muahoasua20062002

Sơ cấp
24/10/12
14
4
3
34
tphcm

mọi người cho mình hỏi, nếu đăng ký mã số thuế cá nhân khi bắt đầu ký hợp đồng thủ việc thì có phải khấu trừ 10% k

• Like
Reactions: nguyenthikimtram
heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang
lương 4tr thì phải khấu trừ 10% rồi pạn ơi, theo m nghĩ bạn phải làm cam kết 23 khi kí hợp đồng thử việc lun ak. Mà làm cam kết thì phải có MST ak
Vậy thì em tiêu chắc rồi, vì trước đến giờ công ty em không có đắng ký MST cá nhân cho những nhân viên thử việc này và cũng không trích 10% thuế luôn. Vậy giờ em bắt đầu đăng ký MST và làm cam kết 23 vào thời điểm này biết là muộn nhưng có bị phạt nhiều không ah? Có giải pháp nào để giải quyết tốt nhất không ah?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
mọi người cho mình hỏi, nếu đăng ký mã số thuế cá nhân khi bắt đầu ký hợp đồng thủ việc thì có phải khấu trừ 10% k
phải căn cứ
bạn ơi hình như cái m nói lúc trước k chắc chắn đâu, m mới xem lại có chỗ nói thử việc không khấu trừ, bạn đăng topic hỏi mọi người nhé, chứ lỡ m chỉ bạn làm sai thì tội bạn lắm

M

muahoasua20062002

Sơ cấp
24/10/12
14
4
3
34
tphcm
phải căn cứ
bạn ơi hình như cái m nói lúc trước k chắc chắn đâu, m mới xem lại có chỗ nói thử việc không khấu trừ, bạn đăng topic hỏi mọi người nhé, chứ lỡ m chỉ bạn làm sai thì tội bạn lắm
bạn ơi có thể chỉ mình cách đăng bài k, vì mình đăng nhưng sau đó lại bị xóa vì bảo là đăng bài không hợp lệ là thế nào nhỉ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
trường hợp của bạn ak, hôm pữa m cũng có hỏi nhưng tl ko rõ ràng lắm, m cũng mới tuyển nhân viên thử việc 2 tháng, cũng mới làm cam kết cho a ấy, thế này nha, ví dụ bạn đang có vấn đề muốn hỏi về thuế tncn, bạn sẽ vào mục diễn đàn rồi list xuống phía dưới thấy chữ "thuế tncn" bạn vào đó đăng chủ đề mới

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
bạn ơi có thể chỉ mình cách đăng bài k, vì mình đăng nhưng sau đó lại bị xóa vì bảo là đăng bài không hợp lệ là thế nào nhỉ
@muahoasua20062002 : Trước khi đăng bài mới thì nên xem lại nội dung mình muốn đăng có trùng với những bài đã đăng không?
Bài bạn đăng nếu trùng với những bài đã có rồi thì sẽ hoặc là bị xóa, hoặc là bị gộp vào bài đã có nội dung trùng với nội dung bạn đăng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA