BHXH yêu cầu đóng tiền bảo hiểm của cả T11+T12 và tiền BHYT 2015

• Thread starter sakurashaj
  • Ngày gửi
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
Cty em đang tham gia BH bên quận Thanh Xuân ạ. Hôm trước em tới lấy thông báo đóng BH thì chị quản lý có yêu cầu bên em phải đóng tiền BH của hết tháng 11 và tháng 12 luôn. Và còn phải đóng BHYT của cả năm 2015 nữa. Bên em chưa gia hạn BHYT nên chị bảo về đọc CV 2667. Sau khi về đọc CV thì thấy nội dung CV là khuyến khích DN tạo hồ sơ gia hạn BHYT qua mạng thôi chứ ko bắt buộc mà cũng ko có chuyện yêu cầu đóng bảo hiểm của năm 2015 như chị quản lý nói. Em có gọi hỏi lại thì chị ý bảo là bên bảo hiểm họ yêu cầu như vậy. Em hỏi có thông tư nào quy định ko thì chị ý bảo cái đấy là phổ biến khi đi tập huấn chứ ko có thông tư nào cả. Em thấy vô lý quá ạ. Em có hỏi rằng thế nếu nhân viên họ nghỉ thì làm thế nào. Chị ý bảo nv nghỉ thì chị ý trả lại tiền cho cty em. Ôi. Có bác nào được yêu cầu nộp tiền như bên em ko ạ?
Cho em hỏi thêm là cái iBHXH đó mình dùng thì là cài phần mềm miễn phí đúng ko ạ? Và đợt này chưa dùng thì vẫn bắt buộc lấy file excel chỗ cb quản lý để gia hạn BHYT hay sao ạ?
Em chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PINYEU

Guest
22/10/14
6
0
1
37
Bạn chị nào quản lý . Tớ lên bảo hiểm chị ấy cũng nói như vậy .Nhưng chưa hiểu rõ nên tớ cũng chưa nộp tiền

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Cty em đang tham gia BH bên quận Thanh Xuân ạ. Hôm trước em tới lấy thông báo đóng BH thì chị quản lý có yêu cầu bên em phải đóng tiền BH của hết tháng 11 và tháng 12 luôn. Và còn phải đóng BHYT của cả năm 2015 nữa. Bên em chưa gia hạn BHYT nên chị bảo về đọc CV 2667. Sau khi về đọc CV thì thấy nội dung CV là khuyến khích DN tạo hồ sơ gia hạn BHYT qua mạng thôi chứ ko bắt buộc mà cũng ko có chuyện yêu cầu đóng bảo hiểm của năm 2015 như chị quản lý nói. Em có gọi hỏi lại thì chị ý bảo là bên bảo hiểm họ yêu cầu như vậy. Em hỏi có thông tư nào quy định ko thì chị ý bảo cái đấy là phổ biến khi đi tập huấn chứ ko có thông tư nào cả. Em thấy vô lý quá ạ. Em có hỏi rằng thế nếu nhân viên họ nghỉ thì làm thế nào. Chị ý bảo nv nghỉ thì chị ý trả lại tiền cho cty em. Ôi. Có bác nào được yêu cầu nộp tiền như bên em ko ạ?
Cho em hỏi thêm là cái iBHXH đó mình dùng thì là cài phần mềm miễn phí đúng ko ạ? Và đợt này chưa dùng thì vẫn bắt buộc lấy file excel chỗ cb quản lý để gia hạn BHYT hay sao ạ?
Em chân thành cảm ơn!

Bên bạn có đóng đầy đủ tiền BH hàng tháng k hay là nợ tháng nào k? Tiền BH thì tháng nào đóng tháng đấy là đúng rồi, trong CV mới cũng bảo phải thanh quyết toán tiền BH của t12 trước ngày 30/12/2014 thui. Còn gia hạn thẻ BHYT 2015 thì bạn chỉ cần làm 2 bản mẫu D02-TS thôi, hqa mình vừa lên làm gia hạn thẻ k thấy họ nói đến việc đóng tiền BHYT hay tiền t11 t12, nhưng bên mình đóng đầy đủ chưa nợ BH tháng nào cả, mình ở quận Ba Đình nhé

M

Miu Huyền

Guest
19/11/14
7
0
1
33
Đấy là với trường hợp doanh nghiệp nợ tiền bảo hiểm thôi. Chứ công ty mình nợ tiền bảo hiểm từ năm 2013, đang làm công văn nộp hết tiền BHYT năm 2015 để cấp thẻ năm 2015 cho mng mà còn sợ chúng nó k cho

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Đấy là với trường hợp doanh nghiệp nợ tiền bảo hiểm thôi. Chứ công ty mình nợ tiền bảo hiểm từ năm 2013, đang làm công văn nộp hết tiền BHYT năm 2015 để cấp thẻ năm 2015 cho mng mà còn sợ chúng nó k cho

bạn thử nc với ng quản lý BH xem thế nào, trước có vấn đề gì mình cứ "qà cáp" cho họ 1 chút là trơn chu hết ý, mà mình thấy các cty hay nhỉ thà chốn k đóng BH thì thôi, đằng này đk đóng xong nợ, đến lúc đi giải quyết các thủ tục còn mệt hơn ý

T

thuhoai26491

Trung cấp
10/7/13
70
7
8
Hà Nội
bên mình nợ có 2 tháng, lên nộp thông báo mà k nhận vì chưa đóng đủ, khi nào đủ thì được gia hạn tiếp, ai chả muốn đóng đúng hạn nhưng xiền k có thì mới nợ thôi :D

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
bên mình nợ có 2 tháng, lên nộp thông báo mà k nhận vì chưa đóng đủ, khi nào đủ thì được gia hạn tiếp, ai chả muốn đóng đúng hạn nhưng xiền k có thì mới nợ thôi :D

bên bạn đóng 1 tháng nhìu xiền k? như bên mình 1 tháng đóng có hơn 7tr thôi, cơ mà sếp cũng sợ nộp phạt ý nên tháng nào dù k có tiền thì sếp mang tiền nhà đi đóng nói chung dù thế nào cũng phải đóng đầy đủ chả bao giờ nợ

T

thuhoai26491

Trung cấp
10/7/13
70
7
8
Hà Nội
bên mình gấp 3 lần bạn, cũng muốn đóng nhưng ưu tiên trả lương nhân viên đã

M

Miu Huyền

Guest
19/11/14
7
0
1
33
bạn thử nc với ng quản lý BH xem thế nào, trước có vấn đề gì mình cứ "qà cáp" cho họ 1 chút là trơn chu hết ý, mà mình thấy các cty hay nhỉ thà chốn k đóng BH thì thôi, đằng này đk đóng xong nợ, đến lúc đi giải quyết các thủ tục còn mệt hơn ý
Quản lý bảo hiểm bên mình cũng chảnh lắm. cứ thỉnh thoảng lại cho cái phong bì mà đến làm cái công văn hộ mình nó còn chẳng làm. cứ đuổi xuống 1 cửa. 1 cửa lại đuổi lên.ức lắm

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Quản lý bảo hiểm bên mình cũng chảnh lắm. cứ thỉnh thoảng lại cho cái phong bì mà đến làm cái công văn hộ mình nó còn chẳng làm. cứ đuổi xuống 1 cửa. 1 cửa lại đuổi lên.ức lắm

èo hay là mụ ta chê ít vậy, chứ bên mình dễ lắm, tết âm mình cho pb thui nhưng hỏi lúc nào cũng trả lời nhẹ nhàng, hay bạn cứ thử nhẹ nhàng mềm mỏng với mụ ta 1 lần xem thế nào

M

Miu Huyền

Guest
19/11/14
7
0
1
33
Tại bên mình mới đổi quản lý nên cũng khó. chứ chị trước làm cũng dễ lắm. k như cái bà này

M

Miu Huyền

Guest
19/11/14
7
0
1
33
Mình bên Hai Bà Trưng

T

tam1409

Guest
19/11/14
8
0
1
32
mình cũng giống bạn đó, vừa đk chị bên quận tx gọi điện nói nộp tiền và làm gia hạn bh.
mà mình còn chưa biết điền mẫu D01b-TS thế nào,vì cty mình chỉ cần mẫu đó thôi.

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
Thông báo với cả nhà là mình đã giải quyết xong cái vụ này ạ. Bên mình luôn luôn đóng bảo hiểm đúng hạn và đầy đủ ko có chuyện nợ bh nhé. Nhưng hôm trước mình lên lấy thông báo bh thì mình đoán là vì số tiền bh của cty hàng tháng ko nhiều và các chị ý muốn tận thu ngân sách sớm nên nói vậy. Về mình gọi hỏi rõ số CV yêu cầu nộp tiền thì ko nói được bảo là đi tập huấn thì có thông báo chứ ko có CV. Nhưng vì chị ý ko biết sđt của mình nên vài hôm sau lại gọi điện bảo làm thủ tục gia hạn bh qua ibhxh và đóng tiền T12 chứ ko nói gì tiền bhyt 2015 cả.
Vậy mình mới vỡ lẽ là hôm trước tính bắt chẹt mình nhưng ko nghĩ mình về hỏi lại số CV nên ko nộp.
Vì số tiền bh của T12 cũng ko nhiều nên thôi thì mình cũng nộp luôn cho xong. Chứ còn kỳ thực là quản lý họ muốn lập thành tích thôi ạ. Chứ chả có chuyện bắt thu tiền trước hạn mà lại chả có CV như thế đâu ạ :D

D

Dothihoi

Guest
28/10/14
6
0
1
31
Anh chị cho em hỏi với ạ, công ty em cũng gia hạn thẻ BHYT là công ty mới nên lần này mới là lần đầu tiên, mà em làm D01b-ts thì chỉ nói nội dung là gia hạn thẻ cho năm 2015 thì chị bảo hiểm bảo ko đúng mẫu yêu cầu làm lại theo công văn 2667 , em có đọc nhưng lại ko hiểu được có bắt buộc phải kê đúng số người theo bảng lương không ạ, vì có yêu câu kê khai số lao động ko cấp thẻ nữa, mà công ty của em nhỏ chỉ đóng cho 3 người thôi còn mười mấy người kia thì ko đóng ạ, em đang băn khoăn quá mà ko biết làm tnao. Và yêu cầu đóng bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc ko ạ , vì giờ em thấy sếp em bảo ko đóng mà em chẳng hiểu như thế nào nữa ạ có anh chị nào biết giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ!

N

Ngọc Bích-0603

Guest
16/10/15
11
2
3
36
Bạn Miu Huyền cho mình hỏi vụ của bạn có ok k. Bên mình nợ BH năm 2015 thui. Mọi năm tầm này tiền d án về là nột chấm hết luôn rùi ra hạn. Cơ mà năm nay tiền nó k chịu về :D nên định đóng hết tiền BHYT xong để ra hạn, mấy nữa tiền về thì đóng nốt. Cơ mà không biết có giải quyết được k? Vì là gọi cho anh quản lý anh ý bảo k được ý. Hic.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA