Cho em hỏi về vấn đề bảng lương và BHXH

• Thread starter copcon19
  • Ngày gửi
C

copcon19

Guest
13/7/14
6
2
3
33
hà nội
Các anh chị cho em hỏi với:
1. Bảng lương và hợp đồng LĐ trình cho thuế và Bảo hiểm là 1 bản hay 2 bản khác nhau. và nếu 1 số lao động có tên trong bảng lưong của thuế nhưng không đóng BH thì có sao không.
2. Trong công ty có 1 nhân viên đang đóng BH ở nơi khác thì có được có tên trên bảng lương không và Thuế TNCn tính thế nào

• Like
Reactions: Tú Tú 1092
Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
1. Bảng lương và hợp đồng LĐ trình cho thuế và Bảo hiểm là 1 bản hay 2 bản khác nhau. và nếu 1 số lao động có tên trong bảng lưong của thuế nhưng không đóng BH thì có sao không.
2. Trong công ty có 1 nhân viên đang đóng BH ở nơi khác thì có được có tên trên bảng lương không và Thuế TNCn tính thế nào

1. là 1 bản bạn nhé, nếu LĐ có tên trong BL k đóng BH k sao nhé, TH này bạn làm bản cam kết k tham gia BH bắt buộc tại cty bạn cho ngta và bảo ng LĐ ký vào nhé và bạn trích thuế tncn bt thôi

• Like
Reactions: Nhim90
C

copcon19

Guest
13/7/14
6
2
3
33
hà nội
1.Nếu thế thì bảng chấm công có chấm công của nhân viên này như các nhân viên có nộp BH khác không và hợp đồng lao động là thời vụ dưới 3 tháng hay trên 3 tháng (nhân viên này làm việc lâu dài) hay hợp đồng làm ngoài giờ.
2. Nếu lương bên có đóng BH của nhân viên này là 5 triệu và bên công ty e là 6 triệu thì thuế TNCN tính thế nào

M

maithom91

Guest
14/8/13
1
0
1
ha noi
mọi người ơi mình mới làm về bảo hiểm nên chưa hiểu rõ mong các bạn chỉ giúp:
Công ty minh có tham gia đóng BH cho CBCNV Cty nhưng có 1 người trong ty mình nghỉ làm mình làm báo giảm nhưng bên bảo hiểm yêu cầu Cấp thêm Bảng lương Mình không biết làm bảng lương gửi cho bên cơ quan BH như thế nào. Bạn nào có mẫu thi cho mình xin với! Mình mới làm về bảo hiểm nên chưa hiểu rõ mong các bạn chỉ giúp, Cảm ơn các bạn nhiều.

S

sankythuat

Sơ cấp
19/3/09
13
0
1
Hà Nội
www.ctqtec.vn

1. Bảng lương + HĐLĐ là 1 bản giống nhau, trong đó thể hiện mức lương chính phải trích nộp BHXH, sau mới là các khoản trợ cấp như ăn trưa, làm thêm...cộng lại sẽ thành mức lớn nhất thực lĩnh. Trường hợp có vài chục người LĐ k đóng BH cũng k sao bởi vì nếu họ k có nhu cầu đóng BH thì cty cũng k ép họ đc, trg hợp này thường làm HĐLĐ ngắn hạn 3 tháng trở lại.
2. Nhân viên đóng BHXH ở nơi khác có đc ghi tên trên bảng lương và nếu thu nhập ở cả 2 cty dưới mức phải nộp thuế TNCN thì k phải nộp thuế TNCN, cái này là do cty bạn và người lao động thỏa thuận mức lg, thuế hay BHXH k can thiệp nếu k vi phạm

S

sankythuat

Sơ cấp
19/3/09
13
0
1
Hà Nội
www.ctqtec.vn
mọi người ơi mình mới làm về bảo hiểm nên chưa hiểu rõ mong các bạn chỉ giúp:
Công ty minh có tham gia đóng BH cho CBCNV Cty nhưng có 1 người trong ty mình nghỉ làm mình làm báo giảm nhưng bên bảo hiểm yêu cầu Cấp thêm Bảng lương Mình không biết làm bảng lương gửi cho bên cơ quan BH như thế nào. Bạn nào có mẫu thi cho mình xin với! Mình mới làm về bảo hiểm nên chưa hiểu rõ mong các bạn chỉ giúp, Cảm ơn các bạn nhiều.

Bạn báo giảm thời điểm nào thì làm bảng lương thời điểm đó - lưu ý là trong bảng lương k có tên người làm báo giảm - Bảng lương gồm các khoản cố định trích nộp BHXH +Phần trích nộp BHXH +các khoản phụ cấp khác như làm ngoài giờ, trách nhiệm, ăn trưa + tổng mức lương nhận đc +chữ kí của người nhận lương + đóng dấu + chữ kí của sếp gửi kèm baó giảm

C

copcon19

Guest
13/7/14
6
2
3
33
hà nội
công ty mình có một nhân viên có tên trên bảng lưong 12 tháng liên tục. thì không thể có hợp đồng dứơi 3 tháng đc. có loại hợp đồng nào bán thời gian không. bên công ty kia là đóng bh nhờ thì chắc chắn có tên trong bảng lương. nếu tổng hợp thu nhập trên 2 bảng lương > 9 triệu thì tính thuế tncn thế nào.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
1. Bảng lương + HĐLĐ là 1 bản giống nhau, trong đó thể hiện mức lương chính phải trích nộp BHXH, sau mới là các khoản trợ cấp như ăn trưa, làm thêm...cộng lại sẽ thành mức lớn nhất thực lĩnh. Trường hợp có vài chục người LĐ k đóng BH cũng k sao bởi vì nếu họ k có nhu cầu đóng BH thì cty cũng k ép họ đc, trg hợp này thường làm HĐLĐ ngắn hạn 3 tháng trở lại.
2. Nhân viên đóng BHXH ở nơi khác có đc ghi tên trên bảng lương và nếu thu nhập ở cả 2 cty dưới mức phải nộp thuế TNCN thì k phải nộp thuế TNCN, cái này là do cty bạn và người lao động thỏa thuận mức lg, thuế hay BHXH k can thiệp nếu k vi phạm
bạn nói trường hợp có vài chục người k đóng bảo hiểm cũng k sao là sai nhé, bhxh, bhyt là bảo hiểm bắt buộc doanh nghiệp phải đóng cho ng lao động ký hợp đồng lđ.HĐLĐ 3 tháng chỉ được kí hai lần thôi bạn nhé
công ty mình có một nhân viên có tên trên bảng lưong 12 tháng liên tục. thì không thể có hợp đồng dứơi 3 tháng đc. có loại hợp đồng nào bán thời gian không. bên công ty kia là đóng bh nhờ thì chắc chắn có tên trong bảng lương. nếu tổng hợp thu nhập trên 2 bảng lương > 9 triệu thì tính thuế tncn thế nào.
thì tính theo biểu thuế lũy tiến đó bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA