Tính thuế TNCN cho người nước ngoài

• Thread starter meoiuchuot
  • Ngày gửi
M

meoiuchuot

Guest
21/9/11
2
0
1
33
tphcm
Chào các anh chị. Em vừa tốt nghiệp ngành kế toán trong năm 2014 và hiện đang làm việc cho một trường anh ngữ, các giáo viên bên em đều là người nước ngoài, vì thế em muốn hỏi mọi người về vấn đề thuế TNCN cho người lao động nước ngoài cư trú tại Việt Nam (đã có work permit), khi ký HĐLĐ với họ thì công ty có phải đóng các khoản BH bắt buộc như người lao động Việt Nam hay không, nếu có thì tỷ lệ tính như thế nào và cách tính thuế TNCN cho họ có khác nhau không ? Theo như em tham khảo TT 111 về thuế TNCN thì cách tính vẫn như nhau giữa người nước ngoài và người việt nam, nhưng chị kế toán trưởng bên em lại tính ra một số khác và khi em hỏi thì chị ấy không muốn hướng dẫn em.
Tình huống như sau: Lương trên HĐ cho giáo viên bản ngữ là 15.000.000đ/tháng. Giảm trừ cá nhân là 9.000.000đ.
Nếu không còn khoản giảm trừ nào và không có người phụ thuộc thì thuế TNCN là:
5.000.000 x 5% + 1.000.000 x 10% = 350.000đ
Còn chị kế toán trưởng công ty em tính ra là 388.888 đ. Em đã cố gắng thăm khảo thêm một số nguồn khác nhưng vẫn ko tìm ra cách nào để tính được số đó nên em mong mọi người có thể giái đáp giúp em. Cám ơn mọi người nhiều vì đã đọc bài đăng của em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Chào các anh chị. Em vừa tốt nghiệp ngành kế toán trong năm 2014 và hiện đang làm việc cho một trường anh ngữ, các giáo viên bên em đều là người nước ngoài, vì thế em muốn hỏi mọi người về vấn đề thuế TNCN cho người lao động nước ngoài cư trú tại Việt Nam (đã có work permit), khi ký HĐLĐ với họ thì công ty có phải đóng các khoản BH bắt buộc như người lao động Việt Nam hay không, nếu có thì tỷ lệ tính như thế nào và cách tính thuế TNCN cho họ có khác nhau không ? Theo như em tham khảo TT 111 về thuế TNCN thì cách tính vẫn như nhau giữa người nước ngoài và người việt nam, nhưng chị kế toán trưởng bên em lại tính ra một số khác và khi em hỏi thì chị ấy không muốn hướng dẫn em.
Tình huống như sau: Lương trên HĐ cho giáo viên bản ngữ là 15.000.000đ/tháng. Giảm trừ cá nhân là 9.000.000đ.
Còn chị kế toán trưởng công ty em tính ra là 388.888 đ. Em đã cố gắng thăm khảo thêm một số nguồn khác nhưng vẫn ko tìm ra cách nào để tính được số đó nên em mong mọi người có thể giái đáp giúp em. Cám ơn mọi người nhiều vì đã đọc bài đăng của em.
Chưa cần biết k.quả bạn tính sai or đúng, tư cách KTT cần xem lại (hay là thử bạn)

T

Trần Thị Lệ Hằng

Guest
24/11/14
2
0
1
42
Kính chào các anh chị,
Em vừa mới tham gia 1 chút công việc của kế toán, nên chưa hiểu hết 1 số qui định của Luật thuế TNCN dành cho đối tượng không cư trú. Nhờ các anh chị tư vấn giúp em.

Trường hợp như sau: 01 người nước ngoài có chức danh Giám đốc trên giấy phép đầu tư của 1 cty TNHH có vốn đầu tư nước ngoài, giám đốc này không nhận lương tại công ty và trong vòng 2 năm 2011-2012 giám đốc này có mặt tại Việt Nam tổng cộng là 52 ngày.Công ty không chi trả lương, không chi trả bất kì chi phí nào. Ngoài ra, giám đốc này được xác định là đối tượng cư trú tại nước của họ và đã thực hiện đóng thuế TNCN tại nước của họ.
Như vậy, Giám đốc này có phải đóng tiếp thuế TNCN tại Việt Nam nữa không? Theo yêu cầu của cục thuế thì buộc người giám đốc này phải hợp thức hoá lãnh sự các hồ sơ đóng thuế. Vậy, sau khi đã hợp thức xong thì giám đốc này có được miễn thu thuế tại Việt Nam không?
Cục thuế có được quyền thu tiền thuế TNCN này từ tiền hoàn thuế VAT của doanh nghiệp không?

Mong các anh chị hỗ trợ tư vấn giúp em.
Em xin chân thành cảm ơn.

Thanhdonquihote

Thanhdonquihote

Vô độc bất trượng Fu
28/12/13
39
10
8
Hai phong
Hi, theo mình chị KTT đó tính cả phần thu nhập khác ngoài tiền lương đó: chẳng hạn tiền nhà ở, phụ cấp.... còn nộp bảo hiểm khi họ mang quốc tịch VN (chứ họ chơi hộ chiếu vài năm về nước họ thì họ đóng bh ở VN làm ji`).

Oanh xù

Oanh xù

Guest
9/10/14
38
3
8
Em chào cả nhà.

Em có 1 thắc mắc muốn nhờ các anh chị giúp đỡ. Công ty em có 2 nhân viên ng nước ngoài, sắp tới tháng 12 sẽ có 1 ông về nước hẳn ko làm ở Việt Nam nữa, em đã mua vé máy bay cho ông ý rồi. Vấn đề là em đọc qua về cái tiền vé máy bay được trừ tinh tính thu nhập chịu thuế thì chỉ được trừ 1 lần, còn từ lần thứ 2 trở đi sẽ vẫn bị tính vào thu nhập chịu thuế đúng không ạ? Nhưng mà theo em đọc thì là vé khứ hồi, trong năm 2014 đã từng có 1 vé khứ hồi và đến thời điểm hiện tại là vé 1 chiều. Vậy có được trừ cái tiền vé lần 2 vào thu nhập chịu thuế không ạ?

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Kính chào các anh chị,
Em vừa mới tham gia 1 chút công việc của kế toán, nên chưa hiểu hết 1 số qui định của Luật thuế TNCN dành cho đối tượng không cư trú. Nhờ các anh chị tư vấn giúp em.

Trường hợp như sau: 01 người nước ngoài có chức danh Giám đốc trên giấy phép đầu tư của 1 cty TNHH có vốn đầu tư nước ngoài, giám đốc này không nhận lương tại công ty và trong vòng 2 năm 2011-2012 giám đốc này có mặt tại Việt Nam tổng cộng là 52 ngày.Công ty không chi trả lương, không chi trả bất kì chi phí nào. Ngoài ra, giám đốc này được xác định là đối tượng cư trú tại nước của họ và đã thực hiện đóng thuế TNCN tại nước của họ.
Như vậy, Giám đốc này có phải đóng tiếp thuế TNCN tại Việt Nam nữa không? Theo yêu cầu của cục thuế thì buộc người giám đốc này phải hợp thức hoá lãnh sự các hồ sơ đóng thuế. Vậy, sau khi đã hợp thức xong thì giám đốc này có được miễn thu thuế tại Việt Nam không?
Cục thuế có được quyền thu tiền thuế TNCN này từ tiền hoàn thuế VAT của doanh nghiệp không?

Mong các anh chị hỗ trợ tư vấn giúp em.
Em xin chân thành cảm ơn.
@Trần Thị Lệ Hằng:
1. Bạn nên đọc kỹ lại thông tư 111/2013/TT-BTC để hiểu rõ thêm quy định.
2. Giám đốc không phát sinh thu nhập tại VN, không cư trú lại VN, không phát sinh chi phí tại VN thì lấy gì để nộp thuế?

C

codaimy

Sơ cấp
8/3/13
17
1
3
34
HCM
Người nước ngoài khi ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên phải đóng BHYT theo tỷ lệ: NLĐ 1.5%-CTY 3%
Theo mình tính thì:
Công thức tính thuế: 15.000.000-(15.000.000 x 1.5%)-9.000.000=5.775.000*10%-250.000=327.500

T

Trần Thị Lệ Hằng

Guest
24/11/14
2
0
1
42
@Trần Thị Lệ Hằng:
1. Bạn nên đọc kỹ lại thông tư 111/2013/TT-BTC để hiểu rõ thêm quy định.
2. Giám đốc không phát sinh thu nhập tại VN, không cư trú lại VN, không phát sinh chi phí tại VN thì lấy gì để nộp thuế?
Cục thuế đề nghị công ty em xem thông tư 84/2008/TT-BTC và qui định là:
1. Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương , tiền công của cá nhân không cư trú được xác định bằng thu nhập chịu thuế từ tiền lương , tiền công nhân (x) với thuế suất 20%.
2. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công là tổng số tiền lương , tiền công các khoản thu nhập có tính chất tiền lương, tiền công mà cá nhân không cư trú nhận được bằng tiền và không bằng tiền do thực hiện công việc tại việt nam, không phân biệt nơi chi trả thu nhập....

Cục thuế nói là: Chức danh giám đốc của cty tại việt nam mà không nhận lương là o đúng, dù ông này o có mặt ở việt nam quá 183 ngày, không nhận chi trả thì vẫn phải đóng thuế ở Việt nam trước. Sau đó cục thuế cấp giấy xác nhận đóng thuế ở Việt Nam. Số thuế đóng sẽ được tính toán theo công thức (1) như trên.

Cục thuế của nước nauy ( nơi giám đốc lưu trú) thì trả lời với sếp là họ sẽ không khấu trừ lại số tiền thuế mà ông giám đốc nộp ở việt nam. Vì, không theo hiệp định tránh đánh thuế 2 lần.

Sự việc là bên em đã bị trừ tiền thuế TNCN của ông giám đốc này vào tiền hoàn VAT của cty rồi. Không biết tiếp theo làm gì để lấy lại tiền này.
Em đang rối vụ này, chẳng biết bên nào đúng sai. Nhờ các anh chị em hỗ trợ giúp em. Em chân thành cảm ơn.