Hạch toán khoản tiền lãi do chậm thanh toán tiền hàng

• Thread starter phamdoanthanh
  • Ngày gửi
P

phamdoanthanh

Guest
21/11/14
38
0
6
43
Chào các anh chị

Công ty em có mua hàng thường xuyên của 1 đv trong hợp đồng có ghi đầy đủ các khoản thưởng phạt liện quan đến thanh toán tiền hàng.

Năm 2012 công ty có trả chậm mấy lô hàng và đv bạn đã tính lãi trả chậm, ghi rõ trong biên bản đối chiếu công nợ hàng tháng, bên em chưa thanh toán, đến tháng 11 năm 2014 bên em thanh toán hết tiền hàng nhưng chưa thanh toán lãi trả chậm. Cả hai bên ký biên bản thỏa thuận giảm lãi phạt 50%( nghĩa là bên em phải trả 1 nửa số lãi đó trước ngày 30/11/2014)

Anh chị cho em hỏi

1. Số tiền lãi trên Cty em có được hạch toán vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không? ( khoản trên em đã chuyển khoản thanh toán) , các văn bản hướng dẫn thực hiện ?

2. Em hạch toán tiên lãi trên như thế nào ạ? và hạch toán vào chi phí của tháng 11 có đúng không ạ ?

Rất mong các anh chị tư vấn giúp em

Trân trọng cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Chào các anh chị

Công ty em có mua hàng thường xuyên của 1 đv trong hợp đồng có ghi đầy đủ các khoản thưởng phạt liện quan đến thanh toán tiền hàng.

Năm 2012 công ty có trả chậm mấy lô hàng và đv bạn đã tính lãi trả chậm, ghi rõ trong biên bản đối chiếu công nợ hàng tháng, bên em chưa thanh toán, đến tháng 11 năm 2014 bên em thanh toán hết tiền hàng nhưng chưa thanh toán lãi trả chậm. Cả hai bên ký biên bản thỏa thuận giảm lãi phạt 50%( nghĩa là bên em phải trả 1 nửa số lãi đó trước ngày 30/11/2014)

Anh chị cho em hỏi

1. Số tiền lãi trên Cty em có được hạch toán vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không? ( khoản trên em đã chuyển khoản thanh toán) , các văn bản hướng dẫn thực hiện ?

2. Em hạch toán tiên lãi trên như thế nào ạ? và hạch toán vào chi phí của tháng 11 có đúng không ạ ?

Trân trọng cảm ơn
  • Vẫn được trừ trong TNDN kèm đầy đủ biên bản làm việc.
  • Khi chấp nhận tt nợ : N635/C112 . Cuối kỳ, kết chuyển toàn bộ chi phí tài chính phát sinh trong kỳ sang Tài khoản 911

• Like
Reactions: phamdoanthanh
T

thetho

Dịch vụ kiểm toán - Kế toán - Tư vấn thuế.
21/11/08
12
4
3
TP. Hồ Chí Minh
Chào các anh chị

Anh chị cho em hỏi

Trân trọng cảm ơn
Phạt theo hợp đồng vẫn được tính vào chi phí được trừ bạn nhé. Chỉ phạt hành chính, bảo hiểm, thuế, (nói chung phạt liên quan đến không chấp hành các qui định của cơ quan nhà nước) là chi phí không được trừ. Thân!

• Like
Reactions: phamdoanthanh
L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
Về tiền phạt lãi chậm trả thể hiện trong hợp đồng thì được tính vào chi phí được trừ . Và bạn hạch toán Nợ 635 có 111,112 số tiền lãi

P

phamdoanthanh

Guest
21/11/14
38
0
6
43
Em cảm ơn cả nhà rất nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA