thủ thuật kiting

• Thread starter totoro93
  • Ngày gửi
T

totoro93

Sơ cấp
15/10/14
46
1
6
30
có ai hiểu về thủ thuật kiting không ạ? Em đọc trong giáo trình của trường đại học kinh tế nhưng vẫn chưa hiểu rõ lắm?
-----------Cụ thể thủ thuật đó thực hiện xong thì mang lại lợi ích cho ai? Để làm gì?
--------Làm sao để phát hiện thủ thuật đó? Ví dụ:
Công ty ABC mở tài khoản tại ngân hàng phát tài và an tâm. Giả sử tại công ty đã có các nghiệp vụ chuyển tiền giữa các ngân hàng phát sinh vào ngày cuối niên độ (các séc đều đc ghi ngày 31/12) và kéo dài đén đầu niên độ sau.
NV1: Ngân hàng phát tài Sổ kế toán 3/1/X+1. Sổ phụ NH 30/12/X
Ngân hàng An tâm SKT 31/12/X, Sổ phụ NH 30/12/X

NV2: Phát tài: SKT 3/1/X+1, Sổ phụ NH 31/12/X
Ngân hàng An tâm SKT 2/1/X+1, Sổ phụ NH 2/1/X+1

NV3: Phát tài: SKT 3/1/X+1, Sổ phụ NH 31/12/X
Ngân hàng An tâm SKT 2/1/X+1, Sổ phụ NH 31/12/X

NV4: Phát tài: SKT 5/1/X+1, Sổ phụ NH 1/1/X+1
Ngân hàng An tâm SKT 4/1/X+1, Sổ phụ NH 1/1/X+1

NV5: Phát tài: SKT 1/1/X+1, Sổ phụ NH 1/1/X+1
Ngân hàng An tâm SKT 31/12/X, Sổ phụ NH 31/12/X

NV6: Phát tài: SKT 2/1/X+1, Sổ phụ NH 2/1/X+1
Ngân hàng An tâm SKT 31/12/X, Sổ phụ NH 2/1/X+1

NV7: Phát tài: SKT 31/12/X, Sổ phụ NH 3/1/X+1
Ngân hàng An tâm SKT 3/1/X+1, Sổ phụ NH 3/1/X+1

--------Hỏi: - Nghiệp vụ nào sẽ làm cho số dư TK TGNH trên sổ kế toán của Công ty lớn hơn, nhỏ hay bằng với số dư trên sổ phụ NH tại thời điểm 31/12/X. Giả định rằng tất cả các NV khác đều đc ghi nhân giống nhau giữa sổ kế toán và sổ phụ NH
---------------Nghiệp vụ nào là thủ thuật kiting? giải thích????

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

totoro93

Sơ cấp
15/10/14
46
1
6
30
không ai giúp em hết ạ! Em chuẩn bị thi rồi ạ :(((( Nếu bài tập căng quá thì giúp em chỗ mấy câu hỏi đầu cũng được ạ? Thực hiện thủ thuật gian lận kiting mang lại lợi ích cho ai? Mang lại như thế nào.... Mấy câu hỏi đầu đấy ạ. Em cảm ơn ạ!!!!!!!!!!!!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Kiting là thủ thuật được nhân viên thực hiện nhằm che giấu hành vi lấy cắp tiền của mình thông qua cách thức chuyển tiền giữa các ngân hàng sát ngày khóa sổ để che dấu số tiền bị thiếu: Ghi nhận vào tài khoản gửi đến và không ghi nhận giảm tiền ở tài khoản gửi đi.

Biện pháp mà kiểm toán viên sử dụng để phát hiện ra kiting là bảng liệt kê chuyển tiền liên ngân hàng (như ví dụ trong giáo trình Kiểm toán của ĐH Kinh tế TPHCM).

Nghiệp vụ nào mà ghi nhận tiền ở tài khoản ngân hàng chuyển đến trước ngày khóa sổ, còn ngân hàng chuyển đi sau ngày khóa sổ là dấu hiệu của thủ thuật kiting (5,6 nếu Phát tài là ngân hàng chuyển đi, An Tâm là ngân hàng chuyển đến).

• Like
Reactions: totoro93
T

totoro93

Sơ cấp
15/10/14
46
1
6
30
Kiting là thủ thuật được nhân viên thực hiện nhằm che giấu hành vi lấy cắp tiền của mình thông qua cách thức chuyển tiền giữa các ngân hàng sát ngày khóa sổ để che dấu số tiền bị thiếu: Ghi nhận vào tài khoản gửi đến và không ghi nhận giảm tiền ở tài khoản gửi đi.

Biện pháp mà kiểm toán viên sử dụng để phát hiện ra kiting là bảng liệt kê chuyển tiền liên ngân hàng (như ví dụ trong giáo trình Kiểm toán của ĐH Kinh tế TPHCM).

Nghiệp vụ nào mà ghi nhận tiền ở tài khoản ngân hàng chuyển đến trước ngày khóa sổ, còn ngân hàng chuyển đi sau ngày khóa sổ là dấu hiệu của thủ thuật kiting (5,6 nếu Phát tài là ngân hàng chuyển đi, An Tâm là ngân hàng chuyển đến).

cảm ơn bạn :))
Vậy có nghĩa là trc đó nhân viên đã biển thủ tiền của Công ty bằng cách nào đó, rồi đến gần cuối niên độ, để che đậy vc này, nhân viên này đã làm thực hiện thủ thuật kiting, đánh lừa mọi người rằng số tiền đó đã đc chuyển qua nhân hàng khác chứ k phải bị biển thủ. Đúng k bạn??????? :)

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
cảm ơn bạn :))
Vậy có nghĩa là trc đó nhân viên đã biển thủ tiền của Công ty bằng cách nào đó, rồi đến gần cuối niên độ, để che đậy vc này, nhân viên này đã làm thực hiện thủ thuật kiting, đánh lừa mọi người rằng số tiền đó đã đc chuyển qua nhân hàng khác chứ k phải bị biển thủ. Đúng k bạn??????? :)

Bạn hiểu chưa chuẩn vấn đề rồi. Ở đây là tại ngày cuối niên độ kế toán (kt) chuyển tiền từ tài khoản ngân hàng A sang tài khoản ngân hàng B. Đến thời điểm cần báo cáo, thì báo Có tại ngân hàng B đã có mặt tại Cty và kế toán hạch toán tăng tiền tài khoản B lên và báo Nợ của ngân hàng A có thể đã có hoặc chưa (có thì kế toán giấu đi) và kế toán không hạch toán giảm tiền ở ngân hàng A. Như vậy là làm tăng ảo 1 khoản tiền ngân hàng lên.

Ở trên chỉ là 1 ví dụ điển hình nhất, còn mục đích là gì thì có nhiều mục đích để kế toán làm, còn cụ thể mục đích là gì thì tùy trường hợp.

Thanhdonquihote

Thanhdonquihote

Vô độc bất trượng Fu
28/12/13
39
10
8
Hai phong
Cái này do trong 1 ngày có thể có nhiều sổ phụ ngân hàng -> KT chốt số theo sổ phụ. Biện pháp của KTV là gửi thư xác nhận, nếu dựa vào sổ phụ thì phải đối chiếu cả sổ phụ gần nhất trước ngày khóa sổ và sổ phụ gần nhất sau ngày khóa sổ => sẽ lòi ra CL (nếu có) ngay, chốt đc số dư sau đó mới xem đến nguyên nhân CL, chứng từ....

• Like
Reactions: totoro93
T

totoro93

Sơ cấp
15/10/14
46
1
6
30
Bạn hiểu chưa chuẩn vấn đề rồi. Ở đây là tại ngày cuối niên độ kế toán (kt) chuyển tiền từ tài khoản ngân hàng A sang tài khoản ngân hàng B. Đến thời điểm cần báo cáo, thì báo Có tại ngân hàng B đã có mặt tại Cty và kế toán hạch toán tăng tiền tài khoản B lên và báo Nợ của ngân hàng A có thể đã có hoặc chưa (có thì kế toán giấu đi) và kế toán không hạch toán giảm tiền ở ngân hàng A. Như vậy là làm tăng ảo 1 khoản tiền ngân hàng lên.

Ở trên chỉ là 1 ví dụ điển hình nhất, còn mục đích là gì thì có nhiều mục đích để kế toán làm, còn cụ thể mục đích là gì thì tùy trường hợp.

Cảm ơn bạn :)
Mình cũng có đọc cách thực hiện thủ thuật kitig trong giáo trình rồi, mình cũng hiểu. Nhưng mình chỉ thắc mắc là làm với mục đích gì thôi? kế toán muốn che dấu gì sau thủ thuật đó? Bạn nào có thể lấy ví dụ trường hợp nào cụ thể được k? :) Mình còn là sinh viên nên vẫn chưa biết rõ lắm về mấy trường hợp thực tế này.

Z

Zinzin2007

Guest
4/12/14
9
0
1
42
Mục đích là làm tăng tiền của DN trong một thời gian nhất định, ghi khống-> ảnh hưởng CSDL về tính hiện hữu đó bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA