chứng từ hợp lý thuế cho chi trả tiền lương

• Thread starter hoacomay22
  • Ngày gửi
H

hoacomay22

Sơ cấp
12/12/11
16
2
3
38
hai duong
Các bạn trả lời giúp mình với
trong bảng hợp đồng lao động, doanh nghiệp ký kết chi cho người lao động trọn gói là 10tr đồng. Trong 10tr đó bao gồm: lương cơ bản, lương kinh doanh, lương phụ cấp ăn ca, phụ cấp khác.
Và trên bảng thanh toán tiền lương với người lao động mình cũng phân ra thành các khoản lương ấy làm sao cho đủ 10tr hoạc dưới 10tr.
Vậy mình làm như vậy có hợp lý chứng từ khi cơ quan thuế kiểm tra không các bạn, và doanh nghiệp ký kết trọn gói như vậy liệu có hợp lý chứng từ không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Các bạn trả lời giúp mình với
trong bảng hợp đồng lao động, doanh nghiệp ký kết chi cho người lao động trọn gói là 10tr đồng. Trong 10tr đó bao gồm: lương cơ bản, lương kinh doanh, lương phụ cấp ăn ca, phụ cấp khác.
Và trên bảng thanh toán tiền lương với người lao động mình cũng phân ra thành các khoản lương ấy làm sao cho đủ 10tr hoạc dưới 10tr.
Vậy mình làm như vậy có hợp lý chứng từ khi cơ quan thuế kiểm tra không các bạn, và doanh nghiệp ký kết trọn gói như vậy liệu có hợp lý chứng từ không.

Theo mình:
Trong 10 tr bạn phải xác định rõ: Khoản nào nào là chi phí trong thu nhập chịu thuế TNCN, khoản nào ngoài? hàng tháng khi chi lương và các khoản bạn đã tạm trích, kê khai thuế TNCN tạm tính chưa? có những thủ tục gì cho thuế TNCN rồi .....
Còn hàng tháng bạn có phiếu chi 10 tr ( theo HĐ ) là hợp lý rồi

H

hoacomay22

Sơ cấp
12/12/11
16
2
3
38
hai duong
Theo mình:
Trong 10 tr bạn phải xác định rõ: Khoản nào nào là chi phí trong thu nhập chịu thuế TNCN, khoản nào ngoài? hàng tháng khi chi lương và các khoản bạn đã tạm trích, kê khai thuế TNCN tạm tính chưa? có những thủ tục gì cho thuế TNCN rồi .....
Còn hàng tháng bạn có phiếu chi 10 tr ( theo HĐ ) là hợp lý rồi
Mình chia thế này: Lương cơ bản 5tr, lương phụ cấp ăn ca là 600 ng, lương kinh doanh là 2tr , lương chi phí khác là 800 ng, và lương trách nhiệm là 200 ng . Vậy tổng chi là 8,6tr
mình không phải đóng thuế TNCN năm 2014, vì mình có làm các thủ tục giảm trừ gia cảnh hết rồi, nhưng mà mình vẫn băn khoăn là liệu mình chia ra như vậy thì thuế nó có bóc tách từng khoản lương ra mà loại của mình không nữa. và đặc biệt là lương kinh doanh ấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA