Ngày ghi trên hóa đơn

• Thread starter Rua2802
  • Ngày gửi
R

Rua2802

Guest
17/7/09
47
0
6
mien que
Theo quy định mới áp dụng từ 1/6/2014 ngày ghi trên hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành cung ứng dịch vụ. Các bạn cho mình hỏi mấy trường hợp sau: Công ty mình là công ty xây dựng đang thực hiện 1 dự án và có 2 trường hợp xảy ra với dự án đó trong linh vực thuế:
TH1: Khách hàng chuyển tiền tạm ứng từ năm 2012 đến năm 2013 mình mới xuất hóa đơn
TH2: Tháng 3/2014 ký biên bản bàn giao công trình nhưng do khách hàng đến tháng 10/2014 mới chuyển trả tiền nên thời điểm này 2 bên mới làm thanh lý công trình và xuất hóa đơn phần kinh phí còn lại
Đối với 2 trường hợp như vậy thì có bị phạt khi thuế kiểm tra ko? và cần sử lý thế nào trước khi thuế kiểm tra đây các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
42
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM
Chào bạn,
Đối với trường hợp của bạn là lĩnh vực xây dựng (có quy định riêng, không quy định chung với dịch vụ): Ngày tình thuế GTGT và doanh thu là ngày nghiệm thu và ký biên bản bàn giao công trình.
Trường hợp của bạn: ngày tạm ứng không xuất hoá đơn nhé. Còn TH2 bạn cần ký lại biên bản nghiệm thu và bàn giao công trình theo ngày xuất hoá đơn nhé.

Huỳnh Ngọc Vinh
Tư vấn miễn phí qua điện thoại: 0919 75 0808.
Nhận tư vấn hoàn thiện sổ sách kế toán, báo cáo tài chính, quyết toán thuế, hoàn thuế

A

AEBiNguyễn

Guest
2/10/14
2
0
1
31
e co 2 quyen hoa don 385 va 386.nhung quyen 386 e lai ghi het oy.tu ngay 14 den ngay 20 thang naj.nhung lai quyen 385 e lai ghi tu ngay 21 den het ngay 26.bay gio faj lam sao ah.neu de nhu vay thj cao sao khong a.

H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
42
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM
e co 2 quyen hoa don 385 va 386.nhung quyen 386 e lai ghi het oy.tu ngay 14 den ngay 20 thang naj.nhung lai quyen 385 e lai ghi tu ngay 21 den het ngay 26.bay gio faj lam sao ah.neu de nhu vay thj cao sao khong a.
Chào em,
Trường hợp của em chỉ còn cách duy nhất là làm biên bản huỷ toàn bộ quyển hoá đơn 385 và xuất lại hoá đơn mới. Trên biên bản huỷ là ghi sai ngày tháng. Khi giải thích với cơ quan thuế em giải trình là: do kế toán lấy nhầm quyển, không phát hiện, đến khi xuất hết quyển 386 mới phát hiện ra.
Về phạt hoá đơn: Cũng khó nói lắm, trường hợp của em cơ quan thuế có thể phạt theo khung phạt (4 đến 8tr/liên) nếu em không huỷ (chú ý là thời hiệu xử phạt là 01 năm kể từ khi kết thúc hành vi vi phạm (26/11/2014))-khoản 1 đều 5 và khoản 3 điều 11 -TT 10/2014/TT-BTC.
Nếu em huỷ và xuất hoá đơn mới thì có thể đề nghị cơ quan thuế theo tiết a.1 điểm a khoản 3 điều 11 TT 10/2014/TT-BTC, hoặc có tình tiết giảm nhẹ (do đã tự khắc phục, không gây hậu quả nghiêm trọng, không gian lận thuế...) để được phạt theo 1 lần vi phạm và giảm nhẹ (số tiền phạt giảm em xem thêm khoản 10 điều 3 TT 10/2014/TT-BTC).

Huỳnh Ngọc Vinh
Tư vấn miễn phí qua điện thoại: 0919 75 0808.
Nhận tư vấn hoàn thiện sổ sách kế toán, báo cáo tài chính, quyết toán thuế, hoàn thuế

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
em cứ khai thuế bình thừơng. Còn quyển 386 em không dùng tới (tức khai xỏa bỏ). Và em tiếp tục dùng quyển 387.
Nhưng nếu đó là 2 quyển mà em mua của cơ quan thuế thì không sao.

T

tutin89

Guest
22/6/12
49
1
8
quy nhon
các cao thủ cho mình hỏi tý, trong liên 2 của UNC ở phần ngày do mình không để ý nên ghi đè lên nên không được rõ nhưng mà mình đã chuyển khoản rồi thì có sao không vậy? Mình thấy lo quá, các cao thủ trả lời giúp mình với

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
các cao thủ cho mình hỏi tý, trong liên 2 của UNC ở phần ngày do mình không để ý nên ghi đè lên nên không được rõ nhưng mà mình đã chuyển khoản rồi thì có sao không vậy? Mình thấy lo quá, các cao thủ trả lời giúp mình với
không quan trọng, còn cái dấu ngày tháng bên bank đóng lên nữa chi bạn. Còn sổ phụ, sao kê ngân hàng có thể hiện là chuyển khỏan nữa

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
2 cuốn hóa đơn này là bên bạn đặt in ak.. Đã ghi hết nhưng đã xé hóa đơn giao cho khách hàng chưa. Nếu chưa thì còn có thể đặt in lại và xuất lại.( Làm như thế đỡ hơn là bị Thuế phạt)
bên in hóa đơn có chịu in lại cho mình 2 quyển đó không?

• Like
Reactions: chihieu3006
vanganh1

vanganh1

Trung cấp
Dạ, em thấy TH này rồi, đem tới chỗ lúc trước mình in hóa đơn. Họ có in cho mình và hủy 2 cuốn kia ak.
Công ty in nào mà lại dám làm như thế hả bạn?
Thứ 1 : 2 cuốn 385 vs 386 của cậu trên kia nói đang sử dụng : nghĩa là đã thông báo phát hành hóa đơn rồi. Có nghĩa cũng chấm dứt hợp đồng in và có biên bản thanh lý rồi.
Thứ 2 : Cty in cũng báo cáo tình hình đặt in hóa đơn lên cơ quan thuế và chịu sự kiểm soát của cơ quan này.
Gan to bằng ông trời cũng không dám in lại cho bạn hóa đơn nếu bạn đã thông báo phát hành và sử dụng rồi.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mình thấy bên công ty của bà chị. Hôm bữa bà nói kế toán bên bà xuất sai cuốn hóa đơn ( Chỉ là mới xuất hóa đơn thui chứ giám đốc chưa ký tên, đóng dấu cũng chưa xé tờ nào). Rồi có đem qua công ty in hóa đơn, người ta có in lại cho cuốn bị sai đó. và sau khi giao cuốn hóa đơn cho mình, họ có hủy cuốn sai ngay tại chỗ.
Mình nghĩ in lại cuốn mới giống y cuốn cũ, đâu có gì đâu ak
Như vậy là quá sai luôn và bên bạn thật hồ đồ, không hủy bản kẽm đi, nếu vậy nó in trước vài chục cuốn rồi làm giả con dấu của bên bạn, đóng bừa bán hóa đơn thì có mà đi tù hết. Haiz

• Like
Reactions: Xehaibanh
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Như vậy là quá sai luôn và bên bạn thật hồ đồ, không hủy bản kẽm đi, nếu vậy nó in trước vài chục cuốn rồi làm giả con dấu của bên bạn, đóng bừa bán hóa đơn thì có mà đi tù hết. Haiz
bạn nghiêm trọng hóa vấn đề. có nhiều loại máy in màu, không có bản kẽm nào cả, có mẫu thì in lại thôi.
Mình thấy cty in này đựoc đó, biết cách giải quyết vấn đề hợp lý, không cứng nhắc. thu hồi cái sai, in bổ sung lại.
quá đúng, quá hên khi cty in chịu hop tác. chẳng thấy hồ đồ chỗ nào bạn à

bên in, nếu muốn thì làm giả bất cứ cty nào có đặt in của họ mà chả đựoc, liên quan gì bên đặt in mà hồ với chả đồ

T

tutin89

Guest
22/6/12
49
1
8
quy nhon
cho mình hỏi tý:
trong UNC minhfghi tên công ty cần chuyển tiền lở thêm dấu ngoặc vào chỗ Việt Nam thì có sao không
VD như công ty đó tên là công ty TNHH Bureau Veritas Consumer Product Serices Việt Nam nhưng mình lại lỡ thêm dấu ngoặc chỗ Việt Nam nhưng mình đã chuyển tiền rồi thì có sao không ? nếu có thì làm sao sửa được vì mình đã chuyển UNC đó cho ngân hàng mất rồi. Xin mọị người chỉ giáo

T

tutin89

Guest
22/6/12
49
1
8
quy nhon
không quan trọng, còn cái dấu ngày tháng bên bank đóng lên nữa chi bạn. Còn sổ phụ, sao kê ngân hàng có thể hiện là chuyển khỏan nữa
cảm ơn anh nhiều ah. tại em mới đi làm nên không biết rõ lắm cần phải làm gì, và những sai sót nhỏ có sao không nên cảm ơn anh đã trả lời giúp em ah

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
bạn nghiêm trọng hóa vấn đề. có nhiều loại máy in màu, không có bản kẽm nào cả, có mẫu thì in lại thôi.
Mình thấy cty in này đựoc đó, biết cách giải quyết vấn đề hợp lý, không cứng nhắc. thu hồi cái sai, in bổ sung lại.
quá đúng, quá hên khi cty in chịu hop tác. chẳng thấy hồ đồ chỗ nào bạn à

bên in, nếu muốn thì làm giả bất cứ cty nào có đặt in của họ mà chả đựoc, liên quan gì bên đặt in mà hồ với chả đồ
Vâng làm theo bạn thì chắc không có bao giờ báo mất hóa đơn và cũng không có quy định phạt khi làm mất hóa đơn, cứ ghi sai hoặc làm mất rồi ta lại in lại. Và ví dụ đó là hóa đơn đặc thù không cần đóng dấu vào như của siêu thị chẳng hạn thì bên in đứa nào nó có phôi rồi nghỉ ở đó nó mang về in một đống để bán hóa đơn khống vẫn được à. Các công ty khi đặt in hóa đơn bao giờ cũng vậy để chắc chắn người ta sẽ phải làm cam kết hủy bản kẽm hoặc phôi nếu là file mềm. Không bao giờ bên nhận in hóa đơn được phép giữ lại những cái đó khi kết thúc hợp đồng in hóa đơn. Bạn hướng dẫn người ta làm tầm bậy mà tỏ ra nguy hiểm quá!

Sửa lần cuối:
  • Like
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
cho mình hỏi tý:
trong UNC minhfghi tên công ty cần chuyển tiền lở thêm dấu ngoặc vào chỗ Việt Nam thì có sao không
VD như công ty đó tên là công ty TNHH Bureau Veritas Consumer Product Serices Việt Nam nhưng mình lại lỡ thêm dấu ngoặc chỗ Việt Nam nhưng mình đã chuyển tiền rồi thì có sao không ? nếu có thì làm sao sửa được vì mình đã chuyển UNC đó cho ngân hàng mất rồi. Xin mọị người chỉ giáo
Nếu tiền nó đến được khách hàng bên kia thì không vấn đề gì cả!

• Like
N

nguyensg

Trung cấp
11/9/14
55
7
8
32
Theo quy định mới áp dụng từ 1/6/2014 ngày ghi trên hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành cung ứng dịch vụ. Các bạn cho mình hỏi mấy trường hợp sau: Công ty mình là công ty xây dựng đang thực hiện 1 dự án và có 2 trường hợp xảy ra với dự án đó trong linh vực thuế:
TH1: Khách hàng chuyển tiền tạm ứng từ năm 2012 đến năm 2013 mình mới xuất hóa đơn
TH2: Tháng 3/2014 ký biên bản bàn giao công trình nhưng do khách hàng đến tháng 10/2014 mới chuyển trả tiền nên thời điểm này 2 bên mới làm thanh lý công trình và xuất hóa đơn phần kinh phí còn lại
Đối với 2 trường hợp như vậy thì có bị phạt khi thuế kiểm tra ko? và cần sử lý thế nào trước khi thuế kiểm tra đây các bạn
TH1: bạn cần phải xem lại hợp đồng xem đây là khách hàng trả theo tiến độ hay tạm ứng, nếu là tạm ứng thì không phải xuất hóa đơn gì hết
TH2: Bạn phải ghi nhận doanh thu tại thời điểm ký biên bản bàn giao công trình

P

phamdoanthanh

Guest
21/11/14
38
0
6
43
2 cuốn hóa đơn này là bên bạn đặt in ak.. Đã ghi hết nhưng đã xé hóa đơn giao cho khách hàng chưa. Nếu chưa thì còn có thể đặt in lại và xuất lại.( Làm như thế đỡ hơn là bị Thuế phạt)
Sợ bạn luôn bạn có cách gì để giao dịch với bên in hóa đơn mà hay thế. Chỉ giùm chúng tớ với, chứ đã ký vào biên bản giao nhận rồi thì không thể thay đổi bất kỳ 1 điều gì đối với số hóa đơn đã nhận, đằng này ấy lại in lại được cả quyển thì mình phục ấy quá đi

P

phamdoanthanh

Guest
21/11/14
38
0
6
43
cho mình hỏi tý:
Tiền vẫn đến TK của khách hàng thì không sao. Nhưng như tớ được biết thì sai tên người nhận thường là không đi đc lệch. Nếu sai thì bạn phải chờ tiền quay lại TK rồi làm lệnh chuyển lại thôi, nếu quen nhân viên giao dịch bạn có thể nhờ họ làm lệnh tra soát sửa lại cho đúng thông tin gửi ngay thì được

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
....

Sửa lần cuối:

Xem nhiều