Giải đáp giúp em vấn đề khai báo thuế theo thông tư 151

• Thread starter linh_linh
  • Ngày gửi
L

linh_linh

Guest
24/11/14
5
0
1
Công ty em vừa thành lập 14/10/2014. Em đã kê khai thuế tháng 10 qua mạng. Mà thông tư 151 sửa đổi bổ sung nói là công ty mới thành lập thì phải kê khai theo quý. Bây giờ em phải làm công văn xin hủy tờ khai tháng 10 để kê khai theo quý cho đúng với quy định hay em không cần phải làm công văn xin hủy mà cứ làm tờ khai quý 4 và nộp đúng theo thời hạn quy định ạ. Mọi người giải đáp giúp em với, em là sinh viên mới ra trường nên chưa có nhiều kinh nghiệm.
Em cám ơn mọi người rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Công ty em vừa thành lập 14/10/2014. Em đã kê khai thuế tháng 10 qua mạng. Mà thông tư 151 sửa đổi bổ sung nói là công ty mới thành lập thì phải kê khai theo quý. Bây giờ em phải làm công văn xin hủy tờ khai tháng 10 để kê khai theo quý cho đúng với quy định hay em không cần phải làm công văn xin hủy mà cứ làm tờ khai quý 4 và nộp đúng theo thời hạn quy định ạ. Mọi người giải đáp giúp em với, em là sinh viên mới ra trường nên chưa có nhiều kinh nghiệm.
Không cần làm công văn làm gì cả, DN mới thành lập như em cứ áp dụng luôn nộp theo quý nhé.

L

linh_linh

Guest
24/11/14
5
0
1
Không cần làm công văn làm gì cả, DN mới thành lập như em cứ áp dụng luôn nộp theo quý nhé.
Dạ. Nhưng còn tờ khai của tháng 10 em đã đăng ký nộp theo tháng và đã gửi qua mạng cho cơ quan thuế vào ngày 17/11/2014 nếu em không hủy thì có ảnh hưởng gì khi sau này em kê khai thuế của quý 4 không ạ.
Em cám ơn!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Dạ. Nhưng còn tờ khai của tháng 10 em đã đăng ký nộp theo tháng và đã gửi qua mạng cho cơ quan thuế vào ngày 17/11/2014 nếu em không hủy thì có ảnh hưởng gì khi sau này em kê khai thuế của quý 4 không ạ.
Em cám ơn!
Em vào đăng ký lại theo quý. THông tư có hiệu lực từ ngày 15/11/2014 tức là trước thời hạn chót nộp hồ sơ kê khai thuế theo tháng. Trong thông tư cũng nói rõ áp dụng kỳ kê khai thuế theo quý cho doang nghiệp mới thành lập nên em vào đăng ký thêm tờ khai theo quý để nộp.

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Mình thấy tùy theo chi cục nữa bạn ạ! ở chỗ mình (Q11, TP.HCM) người ta đòi phải nộp công văn xin hủy mới chấp nhận. Ở Hà Nội có 1 người bạn đi nộp công văn thì thuế không nhận, nói cứ để đến quý nộp chẳng sao, mình thấy không thông nhất. Tốt nhất bạn nên đến chi cục thuế hỏi cho chính xác.

• Like
Reactions: linh_linh
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mình thấy tùy theo chi cục nữa bạn ạ! ở chỗ mình (Q11, TP.HCM) người ta đòi phải nộp công văn xin hủy mới chấp nhận. Ở Hà Nội có 1 người bạn đi nộp công văn thì thuế không nhận, nói cứ để đến quý nộp chẳng sao, mình thấy không thông nhất. Tốt nhất bạn nên đến chi cục thuế hỏi cho chính xác.
Cái này đúng quy định trong thông tư làm, không cần phải làm công văn xin hủy. QUy định trong thông tư rõ ràng thì đăng ký thêm tờ khai theo quý trong hỗ trợ kê khai thuế trực tuyến để nộp mà thôi!
Bạn đọc kỹ lại khoản b.1 điều 15 thông tư 151/2014/TT-BTC để có căn cứ làm việc với cơ quan thuế
Điều 15. Sửa đổi, bổ sung điểm b, Khoản 2 Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC như sau:

“b) Khai thuế giá trị gia tăng theo quý

b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý

Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.

L

linh_linh

Guest
24/11/14
5
0
1
Em vào đăng ký lại theo quý. THông tư có hiệu lực từ ngày 15/11/2014 tức là trước thời hạn chót nộp hồ sơ kê khai thuế theo tháng. Trong thông tư cũng nói rõ áp dụng kỳ kê khai thuế theo quý cho doang nghiệp mới thành lập nên em vào đăng ký thêm tờ khai theo quý để nộp.
Em đăng ký lại theo quy vậy em có cần đăng ký ngừng tờ khai theo tháng không anh.

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Cái này đúng quy định trong thông tư làm, không cần phải làm công văn xin hủy. QUy định trong thông tư rõ ràng thì đăng ký thêm tờ khai theo quý trong hỗ trợ kê khai thuế trực tuyến để nộp mà thôi!
Bạn đọc kỹ lại khoản b.1 điều 15 thông tư 151/2014/TT-BTC để có căn cứ làm việc với cơ quan thuế
Trong này ghi thế, nhưng do mình lỡ nộp tờ khai tháng thì mình phải hủy, trong đó đâu có kêu mình nộp tờ khai tháng đâu, họ chỉ nói mình khai theo quý. thế nhưng mình lỡ khai thì phải bỏ chứ.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trong này ghi thế, nhưng do mình lỡ nộp tờ khai tháng thì mình phải hủy, trong đó đâu có kêu mình nộp tờ khai tháng đâu, họ chỉ nói mình khai theo quý. thế nhưng mình lỡ khai thì phải bỏ chứ.
Bạn đọc lại bài số 8 của mình

• Like
Reactions: Xehaibanh
congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Bạn đọc lại bài số 8 của mình
Hình như cái ý kiến nó khác nhau thì phải, mình hiểu ý bạn, nhưng cho dù mình ngưng tờ khai tháng thì mình cũng đã lỡ nộp rồi, nhưng nói chung là mình thấy thế nên nói thế, còn việc làm thế nào thì cứ theo cục thuế từng nơi.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hình như cái ý kiến nó khác nhau thì phải, mình hiểu ý bạn, nhưng cho dù mình ngưng tờ khai tháng thì mình cũng đã lỡ nộp rồi, nhưng nói chung là mình thấy thế nên nói thế, còn việc làm thế nào thì cứ theo cục thuế từng nơi.
Cục thuế nào thì cũng phải thực hiện theo thông tư 151/2014/TT-BTC cả và điều quan trọng nữa là cơ quan thuế không được yêu cầu doanh nghiệp nộp thêm các giấy tờ không có trong quy định. Cái này nộp trực tuyến thì chỉ cần đăng ký lại theo trực tuyến và tạm ngừng cái theo tháng trên hệ thống kê khai trực tuyến chứ không phải làm công văn, công veo gì cả.

• Like
Tiểu Bình

Tiểu Bình

Guest
18/9/14
92
10
8
31
năm ngoái cty mình chuyển sang quý nhưng ktoan ko để ý lỡ nộp 2 tháng 7,8 nên phải làm cv xin huỷ tờ khai tháng 7,8. bạn làm cv xin huỷ là được rồi kê khai quý 4 bình thường nhé

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
năm ngoái cty mình chuyển sang quý nhưng ktoan ko để ý lỡ nộp 2 tháng 7,8 nên phải làm cv xin huỷ tờ khai tháng 7,8. bạn làm cv xin huỷ là được rồi kê khai quý 4 bình thường nhé
Năm ngoái thì đã có thông tư 151/2014/TT-BTC đâu mà bạn chả phải nộp công văn. Bạn đọc kỹ tiêu đề câu hỏi nhé!

• Like
Tiểu Bình

Tiểu Bình

Guest
18/9/14
92
10
8
31
ý mình đang nói đến việc đã lỡ nộp tờ khai theo tháng rồi trong khi thuộc diện khai theo quý thì bạn ý nên làm cv huỷ tờ khai theo tháng đã nộp ấy chứ. Việc xác định nhầm là do bạn ấy chứ có phải do thông tư đâu?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
ý mình đang nói đến việc đã lỡ nộp tờ khai theo tháng rồi trong khi thuộc diện khai theo quý thì bạn ý nên làm cv huỷ tờ khai theo tháng đã nộp ấy chứ. Việc xác định nhầm là do bạn ấy chứ có phải do thông tư đâu?
Thế nên nộp nhầm thì nộp lại, hủy đăng ký theo tháng, mà đăng ký lại theo quý trên hỗ trợ nộp tờ khai trực tuyến. Không phải làm công văn xin hủy!

• Like
S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội
Các cty thành lập năm 2014 thì chuyển hết sang quý
các cty thành lập 2013 mà chưa hoạt động đủ 12 tháng thì kê khai theo tháng hết năm 2014

N

nonthan

Sơ cấp
4/4/11
13
1
1
34
HCM
Thế nên nộp nhầm thì nộp lại, hủy đăng ký theo tháng, mà đăng ký lại theo quý trên hỗ trợ nộp tờ khai trực tuyến. Không phải làm công văn xin hủy!

Cty mình thành lập T7/2013 thuộc dạng khai báo theo quý. Mình lỡ khai báo tháng 10 nộp rồi, vậy thì khỏi công văn hủy phải không bạn. Đợi đến khai báo quý 4 thì khai báo lại thôi phải không. Với lại Tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng thì mình cũng chuyển sang quý luôn hay vẫn giữ khai báo theo tháng vậy. Cám ơn bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA