Hủy hàng hhỏng

• Thread starter ken
  • Ngày gửi
K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
Cty mình kinh doanh hàng thực phẩm-hóa mỹ phẩm, trường hợp cuối năm lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho. Và thực tế khi hủy hàng hư thì không hủy những mặt hàng đã được lập dự phòng.
Vậy xin hỏi có được hạch toán N159/C156(ko biết bút toán này có thiếu ko???) cho phần hàng hư ko lập dự phòng.
Cám ơn các Bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Hạch toán hủy hàng hư hỏng:
N632/C156
Cuối kỳ lập báo cáo xác định số dự phòng cần lập cho kỳ tới bằng cách so sánh với số dự phòng đã lập cuối kỳ trước.

K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
N632/C156
Cuối kỳ lập báo cáo xác định số dự phòng cần lập cho kỳ tới bằng cách so sánh với số dự phòng đã lập cuối kỳ trước.
Vậy là không làm giảm số dư Tk159 àh, em chưa hiểu chị ơi.!!

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
:) số dư tài khoản 159 được đánh giá lại vào cuối năm đó bạn, nếu cần phải lập dự phòng thì lập thêm (số dư tăng thêm) và ngược lại.
Còn về hủy hàng hư thì ko ảnh hưởng gì tới TK 159 cả bạn ạ. Tóm lại là làm như anh Hien là chính xác.

K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
thanks to all

oh. cam nhieu. Em còn ít kinh nghiệm

N

nguyenthuyminh

Guest
25/3/07
2
0
0
hanoi
N632/C156

ơ! em tưởng hư hỏng trong định mức thì mới ghi tăng giá vốn còn hư hỏng ngoài định mức thì phải phân bổ ạ? xin hỏi hư hỏng ngoài định mức thì định khoản như thế nào ạ!

H

Hien tron

Guest
Theo mình nghĩ Nếu hàng hỏng ngoài định mức thì tuỳ theo từng trường hợp mà định khoản
Nếu bồi hoàn thì HT nợ 1388/ có 156
còn nếu không thì htoán váo chi phí QLý HT nợ 642/có 156

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Đối với việc trích lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho thì cần chú ý một số các quy định sau:
1. Lập dự phòng cho từng mặt hàng vào cuối niên độ kế toán trước (31/12/N), hạch toán: N 632/C 159 . Căn cứ vào giá trị hàng tồn kho để trích lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho cho năm N+1 theo công thức:
Giá trị cần trích lập (159)=SL hàng tồn kho tại thời điểm 31/12/N x (giá gốc hàng tồn kho - giá ước tính có thể bán)
2. Đến cuối niên độ kế toán sau (31/12/N+1), lại tính tiếp giá trị cần trích lập cho năm N+2 theo công thức trên
3.Tiến hành so sánh số dự phòng năm N+1 và N+2, nếu nhiều hơn thì hạch toán thêm phần chênh lệch, nếu ít hơn thì hoàn nhập. HT N159/C632
4.Trong kỳ nếu có hàng hỏng, hàng over date phải hủy thì hạch toán N 642/C156 (nếu trong định mức) hoặc hạch toán thẳng vào giá vốn
Chú ý: TK 159 chỉ là tài khoản dự phòng giảm giá hàng tồn kho thôi.

Sửa lần cuối:
B

buithinhuluong

Guest
3/10/06
26
0
0
44
khanh hoa
Nếu hạch toán thẳng vào giá vốn thì phần này sẽ bị loại ra khi tinh thuế TNDN đúng hay không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA