Câu hỏi về thuế thu nhập doanh nghiệp

• Thread starter tieumiumiu94
  • Ngày gửi
T

tieumiumiu94

Guest
19/9/14
4
0
1
30
Anh chị ơi ,em đang học phần thuế TNDN ở trường ,anh chị cho em hỏi : nợ gốc trả cho ngân hàng có được tính vào chi phí được trừ không ạ ? Mong nhân được câu trả lời và giải thích từ anh chị ạ ,em xin chân thành cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Anh chị ơi ,em đang học phần thuế TNDN ở trường ,anh chị cho em hỏi : nợ gốc trả cho ngân hàng có được tính vào chi phí được trừ không ạ ? Mong nhân được câu trả lời và giải thích từ anh chị ạ ,em xin chân thành cảm ơn !
Nợ gốc ko được tính vào chi phí được trừ. đơn giản đó là khoản nợ (311 or 341).

N

nguyensg

Trung cấp
11/9/14
55
7
8
32
Ngày xưa ngân hàng cho bạn vay tiền để sxkd bay giờ bạn trả lại chọ người ta thôi không phải là chi phí bạn nhé
Nhưng chi phí lãi vay của khoản nợ này thì lại là chi phí nghen bạn:)

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Khi vay NH, bạn hạch toán C311 or C341
Giờ bạn trả lại tiền vay cho NH thì hạch toán ngược lại: N311 or N341
--> Như vậy, nợ gốc ko dc tính vào CP được trừ (vì nó ko phải là CP)

H

hang vuong

Sơ cấp
27/12/14
49
0
6
29
mấy bạn cho mình hói khi mà tính thuế TNDN mà mặt hàng đó chịu thuế TTĐB thì mình tính thuế TNDN như thế nào ạ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
mấy bạn cho mình hói khi mà tính thuế TNDN mà mặt hàng đó chịu thuế TTĐB thì mình tính thuế TNDN như thế nào ạ?
Vẫn đưa vào thu nhập tính thuế tính như các mặt hàng khác.

Mặt hàng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt ở khâu sản xuất thì thuế TTĐB được hạch toán giảm doanh thu, chịu thuế TTĐB ở khâu nhập khẩu thì thuế này hạch toán vào giá vốn hàng nhập khẩu. Nếu được trừ thuế ở khâu nguyên liệu thì khi tính thuế TTĐB trừ vào doanh thu sẽ tính trừ phần thuế nộp ở khâu nguyên liệu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA