Ccdc nào ko được tính vào chi phí?

• Thread starter trieuthuytien
  • Ngày gửi
T

trieuthuytien

Guest
17/3/11
7
0
1
TP HCM
Dạ em nhờ các anh chị giúp đỡ dùm em vấn đề này ạ.
Em làm kế toán dự án cho 1 công trình ở Đà Lạt, công ty mẹ ngoài HN, DA có các hóa đơn như mua máy pha cà phê, bình nước nóng để phục vụ trong văn phòng, nhưng khi đưa về công ty mẹ ở Hà Nội, thì KTT cty ko chấp nhận các khoản chi phí đó. Giải thích rằng thuế ko chấp nhận các khoản phí đó vì năm trước cty có đưa vào mấy hóa đơn và đã bị loại. Sếp em yêu cầu em tìm cái văn bản nào nêu vấn đề đó. Em tìm mãi chẳng ra. nên em nhờ các anh chị nào biết giúp dùm em ạ.
DA em đang trong giai đoạn nghiệm thu. Em ko biết có phải vì lý do này mà KTT ko chấp nhận ko nữa.
Các anh chị giúp dùm em. Em xin cảm ơn rất nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Đây là những tài sản phục vụ BQLDA, máy pha cafe thì hơi lạ (nhưng thực tế), còn bình nước nóng thì Cty nào mà chẳng có, nó vẫn phục vụ cho công việc đấy thôi.

• Like
Reactions: trieuthuytien
P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Cái đấy cho hạch toán cho thẳng chi phí quản lý chứ không qua công cụ dụng cụ làm gì, nếu hóa đơn, chứng từ hợp lý là vẫn được ghi nhận chi phí bình thường

• Like
Reactions: trieuthuytien
L

lega

Guest
21/12/10
12
0
1
hanoi
Tiện đây cho em hỏi với, công ty mượn xe của cá nhân, có hợp đồng mượn xe thì có được tính vào chi phí không? (trường hợp cá nhân đấy không xuất hóa đơn cho công ty được)

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Tiện đây cho em hỏi với, công ty mượn xe của cá nhân, có hợp đồng mượn xe thì có được tính vào chi phí không? (trường hợp cá nhân đấy không xuất hóa đơn cho công ty được)
Cá nhân không xuất được hóa đơn thì mua hóa đơn của cơ quan thuế được mà, đóng tiền thuế cho cơ quan thuế giống trường hợp cá nhân cho thuê nhà ý

L

lega

Guest
21/12/10
12
0
1
hanoi
Cá nhân không xuất được hóa đơn thì mua hóa đơn của cơ quan thuế được mà, đóng tiền thuế cho cơ quan thuế giống trường hợp cá nhân cho thuê nhà ý
Có cách nào mà cá nhân không mua hóa đơn của cơ quan thuế vẫn được cho vào chi phí không? ví dụ như đi công chứng hợp đồng thuê mượn có được không?

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Có cách nào mà cá nhân không mua hóa đơn của cơ quan thuế vẫn được cho vào chi phí không? ví dụ như đi công chứng hợp đồng thuê mượn có được không?
Trường hợp của em thì bắt buộc phải có hóa đơn thì mới là chi phí hợp lý được.

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Đấy chỉ lả thủ tục sao lưu chứng từ thôi, được đưa vào chi phí nhưng chưa đủ điều kiện để cho chi phí được trừ khi tính thuế TNDN

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
- Trong hai sản phẩm của bạn (hóa đơn như mua máy pha cà phê, bình nước nóng) thì bình nước nóng dễ chấp nhận được còn máy pha cà phê thường sử dụng trong công ty khách sạn, nhà hàng, hoặc quán cà phê kinh doanh cá thể hay sử dụng, nếu hai chi phí này nhỏ thì có thể vẫn chấp nhận được cơ quan thuế dễ thì sẽ chấp nhận luôn máy pha cà phê còn khó thì chỉ chấp nhận bình nước nóng

- KTT bên đó làm kỹ vậy cũng tốt cũng chẳng sai nhưng làm kế toán có hai cách làm, cách thứ nhất là: bên bạn vẫn đưa nó vào chi phí bình thường vẫn hoạch toán bình thường vì đó là chi phí kế toán những với thuế thì cuối năm tổng hợp các chi phí này Xuất toàn vào mục B4 của tờ khai quyết toán thuế cuối năm làm tăng doanh thu tính thuế TNDN x 20%, cách thứ hai là loại bỏ hẳn những thứ cảm thấy có nghi ngờ và mất thời gian giải trình với cơ quan thuế cũng như phải mất công theo dõi riêng làm bận tâm trí không còn làm được những công việc khác

- KTT bên bạn đang làm theo thuế chứ không phải làm theo kế toán nên mới không chịu 02 hóa đơn này về chi phí thì có thể ghi nhận theo cách hướng dẫn ở trên kết hợp giữa luật kế toán và luật thuế linh hoạt ko cần cứng nhắc như KTT kia (tốt nhất không khai thuế phần VAT của hai hóa đơn này)

+Văn bản pháp lý liên quan: bạn có thể tải về đọc và nghiên cứu cho kỹ

LUẬT Luật số: 32/2013/QH13 Hà Nội, ngày19tháng6năm2013

SỬAĐỔI,BỔSUNGMỘTSỐ ĐIỀU CỦALUẬTTHUẾ THUNHẬPDOANHNGHIỆP

Điều9.Cáckhoảnchiđượctrừvàkhôngđượctrừkhixácđịnhthu nhập chịu thuế

1.Trừcáckhoảnchiquyđịnhtạikhoản2Điềunày,doanhnghiệpđược trừmọikhoảnchikhixácđịnhthunhậpchịuthuếnếuđápứngđủcácđiềukiện sauđây:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanhcủadoanh nghiệp;khoảnchithựchiệnnhiệm vụquốcphòng,anninhcủa doanhnghiệp theoquyđịnhcủa phápluật;

b)Khoảnchicóđủhoáđơn,chứngtừtheoquyđịnhcủaphápluật.Đối vớihoáđơnmuahànghoá,dịchvụtừnglầncógiátrịtừ haimươitriệuđồngtrở lênphảicóchứngtừthanhtoánkhôngdùngtiềnmặt,trừcáctrườnghợpkhông bắtbuộcphảicóchứngtừthanhtoánkhôngdùngtiềnmặttheoquyđịnhcủa phápluật.

2.Cáckhoảnchikhôngđượctrừkhixácđịnhthunhậpchịuthuếbaogồm:

a)Khoảnchikhôngđápứngđủcácđiềukiệnquyđịnhtạikhoản1Điều này

NGHỊ ĐỊNH Số: 218/2013/NĐ-CP Hà Nội, ngày 26 tháng 12 năm 2013

QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH LUẬT THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP​

Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

a) Khoản chi thực tế phát sinh không liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.

THÔNG TƯ Số: 78/2014/TT-BTC Hà Nội, ngày 18 tháng 6 năm 2014

Hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp​

Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

2.Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá ừị gia tăng.

Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên ghi trên hóa đơn mà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán và chưa có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp khi thanh toán doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối vói phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính có phát sinh khoản chi phí này).

2.Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.1. Khoản chi không đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều này.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Dạ em nhờ các anh chị giúp đỡ dùm em vấn đề này ạ.
Em làm kế toán dự án cho 1 công trình ở Đà Lạt, công ty mẹ ngoài HN, DA có các hóa đơn như mua máy pha cà phê, bình nước nóng để phục vụ trong văn phòng, nhưng khi đưa về công ty mẹ ở Hà Nội, thì KTT cty ko chấp nhận các khoản chi phí đó. Giải thích rằng thuế ko chấp nhận các khoản phí đó vì năm trước cty có đưa vào mấy hóa đơn và đã bị loại. Sếp em yêu cầu em tìm cái văn bản nào nêu vấn đề đó. Em tìm mãi chẳng ra. nên em nhờ các anh chị nào biết giúp dùm em ạ.
DA em đang trong giai đoạn nghiệm thu. Em ko biết có phải vì lý do này mà KTT ko chấp nhận ko nữa.
Các anh chị giúp dùm em. Em xin cảm ơn rất nhiều ạ.
Theo mình:
- Bạn xem lại DA xem trong dự toán có những cái này không? nếu có thì vẫn hợp lý đưa vào chi phí DA thuế không loại ra được. Nếu không thì đây là bạn mua phục vụ cho C.tác quản lý ( văn phòng phục vụ DA ) nếu có QĐ của GĐ thì vẫn được đưa vào chi phí QL.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA