thuế xuống kiểm tra cần chuẩn bị trước những gì?

• Thread starter copevotam
  • Ngày gửi
copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ
anh chị ơi, e vừa nhận được thông tin nội bộ là thuế sắp xuống kiểm tra toàn diện, em chưa từng làm việc này bao giờ, vậy cho em hỏi mình cần chuẩn bị trước những gì ạh? giúp em với ạh, e lo lắng quá

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haunguyen0000

Guest
2/12/14
17
1
3
32
thuế xuống kiểm tra toàn diện là tất các doanh nghiệp hả bạn? có phân theo khu vực gì không?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
anh chị ơi, e vừa nhận được thông tin nội bộ là thuế sắp xuống kiểm tra toàn diện, em chưa từng làm việc này bao giờ, vậy cho em hỏi mình cần chuẩn bị trước những gì ạh? giúp em với ạh, e lo lắng quá

bạn ở khu vực nào vậy b? DT 1 năm cao k mà các bác thuế đã xuống ktra rùi

• Like
Reactions: copevotam
copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ
mình ở cần thơ. doanh thu 1 năm khoảng 15 tỷ ạh. thuế đã xuống kiểm tra lần 1 vào tháng 10/2012 oài ạh, lúc đó kế toán trước làm, giờ e vào e ko biết chuẩn bị gì

buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
kế toán trước làm, còn mình mới vào có gì đâu mà lo, người ta hỏi gì thì mình tìm ra cái đó, trước khi thuế xuống làm việc họ sẽ yêu cầu mình chuẩn bị cái gì mà

L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Bạn nên rà soát lại sổ sách, chứng từ, chuẩn bị 1 phòng làm việc cho cán bộ thuế ... bạn có thể tham khảo thêm kinh nghiệm về vấn đề này tại đây http://www.blogketoan.tk/2014/12/kinh-nghiem-quyet-toan-thue.html

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Theo mình
Thanh, kiễm tra thuế xuống các DN thường kiễm tra:
+ Doanh thu: kiễm tra việc kê khai DT của bạn đúng thời điểm, đủ giá trị chưa vì vậy bạn cần chuẩn bị các HĐ bán ra, Các hợp đồng mua, bán, các biên bản nghiệm thu, bàn giao .....
+ Chi phí: Kiễm tra chi phí bạn đưa vào có hợp lí, hợp lệ không. Vì vậy bạn cần chuẩn bị HĐ đầu vào, dự toán hay khối lượng nghiệm thu, chứng từ chi trả ( Tiền mặt, ngân hàng, bù trừ công nợ ... ) các bảng chi tiết chi phí giá thành SP bán ra, công nợ phải thu, phải trả, thực hiện góp vốn của cổ đông, tình vay và sử dụng vốn ..... Phần này là cơ bản, mất nhiều thời gian nhất.
+ Làm nghĩa vụ với nhà nước: Kiễm tra DN thực hiện nghĩa vụ với nhà nước đã đúng, đủ, kịp thời chưa ....
Nếu bạn đã thưc hiện tốt trong QT tập hợp chứng từ và HT, có phương pháp lưu trử hợp lí thì không phải lo, Chú ý: Bố trí nơi làm việc, cử CB tiếp đoàn thế nào cho thân mật, long trọng, nghiêm túc.

• Like
Reactions: Gialinh2014

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA