Nộp thuế nhà thầu cho Google Asia Pacific

• Thread starter vuiltm
  • Ngày gửi
V

vuiltm

Guest
26/6/11
45
0
6
36
HN
Xin nhờ bác nào biết chỉ dùm em trường hợp như này ạ. Công ty em sử dụng các dịch vụ quảng cáo trực tuyến trên mạng internet qua Google. Ví dụ khi tìm kiếm 1 từ khóa liên quan đến sản phẩm công ty em thì sẽ hiện tên công ty em ở top đầu. Trước kia cty em ký hợp đồng với 1 công ty trong nước cung cấp dịch vụ này , mỗi tháng trả phí họ rất cao, có hóa đơn VAT để kê khai bình thường. Nhưng do phí cao quá nên bên em ngừng việc đó lại, tự mình đăng ký, tạo tài khoản trên Google để sử dụng dịch vụ. Cứ vài ngày thì nhận được biên lai của Google, bên em thanh toán = visa của giám đốc. Em muốn hỏi em có phải nộp thuế nhà thầu cho Google không? Và làm sao để đưa chi phí này vào chi phí được trừ mà không có hợp đồng chính tắc gì cả, chỉ có biên lai nộp tiền mà Google gửi qua mạng. Pháp nhân là Google Asia Pacific. Biên lai Thanh toán tóm tắt như sau:

Mã số thuế200817984R
Google Asia Pacific Pte. Ltd.
8 Marina View
Asia Square 1 #30-01
Singapore 018960

Công ty XXXXXXXXXXXXXXX (TÊN CTY EM)
YYYYYYYYYYYYYYYYY (TÊN GIÁM ĐỐC CTY EM)
ZZZZZZZZZZZZZZZZZZ (ĐỊA CHỈ CTY EM)
Ngày thanh toán 26-11-2014
ID thanh toán 8185-4269-4306
Phương thức thanh
toán
Visa ...2922
Mô tả
Số tiền thanh toán 8.145.078 ₫

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ninh quy

Guest
20/3/14
20
4
3
hanoi
Cty bạn sẽ phải nộp thuế nhà thầu thay cho Google : GTGT 5% và TNDN 5%. Trong đó thuế GTGT sẽ đc khấu trừ như thuế GTGT đầu vào bình thường còn thuế TNDN thì chỉ là nộp thay thôi nên không đc tính vào chi phí.

• Like
Reactions: vuiltm
V

vuiltm

Guest
26/6/11
45
0
6
36
HN
Thanks bạn ninh quy. Vậy cái biên lai mình nhận được có đủ căn cứ để tính chi phí hợp lệ không?

N

ninh quy

Guest
20/3/14
20
4
3
hanoi
theo mình thì cần có hợp đồng nữa, có thể chỉ cần là cái form thông tin mà sếp bạn điền vào khi yêu cầu sử dụng dịch vụ cũng đc và thêm cái xác nhận của bên google về cung cấp dịch vụ nữa.

• Like
U

unknow1812

Guest
6/1/09
2
3
3
hà nội
Bạn cần làm hợp đồng với bên Google Asia Pacific về việc chạy quảng cáo Adword này nhé. Họ vẫn có làm đấy. Ký xong bạn làm thủ tục với Thuế để mở mã số thuế cho thằng Google Asia Pacific đối với hợp đồng này để sau này kê khai nộp thuế nhà thầu cho nó.
Về việc thanh toán thì hiện tại bạn chạy bằng tài khoản Visa cá nhân, trừ tiền tự động. Bạn cũng có thể đăng ký với bên Google dùng tài khoản Công ty. Khi đó nó sẽ gửi hóa đơn cho bạn (cái lợi khi mở tài khoản công ty là nó dồn vào thanh toán 1 tháng được nhé, số tiền trên hóa đơn là tiền chạy của cả tháng đấy, nhưng cái hại là chuyển tiền sang ngân hàng ngân hàng bên nước nó bị giữ lại 1 phần phí thanh toán nhé)

• Like
nangthuytinh290

nangthuytinh290

Guest
12/2/09
56
4
8
Hà Nội
Google chỉ ký hợp đồng với những bên chạy ngân sách cao thôi chứ mấy công ty be bé họ ko ký hợp đồng và nó chỉ chấp nhận thanh toán qua Master Card, chứ ko UNC từ TK công ty đi đc.
Bạn thử đk với CCT xem nếu không có hợp đồng thì có mở đc MST nhà thầu ko? ở Cục thuế HN thì chỉ cần làm đk ko cần hợp đồng đính kèm họ vẫn cấp MST cho, còn ở CCT thì ko biết thế nào ( mình làm ở ở CCT Hoàng Mai họ bắt có hợp đồng nên ko mở đc)

• Like
V

vuiltm

Guest
26/6/11
45
0
6
36
HN
Em cảm ơn các bác nhiều nhé.
Các bác có thể bày luôn cho em cách tính thuế phải nộp như nào không ạ? Mức đóng đối với dịch vụ này là bao nhiêu?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Em cảm ơn các bác nhiều nhé.
Các bác có thể bày luôn cho em cách tính thuế phải nộp như nào không ạ? Mức đóng đối với dịch vụ này là bao nhiêu?

Theo thông tư 156 thì trường hợp bạn thanh toán cho bên nước ngoài nhiều lần trong tháng thì có thể kê khai theo tháng thay cho việc kê khai theo từng lần phát sinh.

Mức đóng thuế nhà thầu với dịch vụ này là 5% cho cả thuế GTGT và thuế TNDN. Nếu bạn thanh toán cho nhà thầu nước ngoài 10.000.000 đ thì đây là giá chưa bao gồm thuế GTGT và thuế TNDN. Số thuế GTGT nộp thay là:
10.000.000/(1-5%)x5% = 526.316 đồng.
Số thuế TNDN phải nộp thay là:
10.000.000/(1-5%)x5% = 526.316 đồng.

• Like
N

Nguyen Le Thuy 89

Guest
9/1/15
1
0
1
34
'' Cty bạn sẽ phải nộp thuế nhà thầu thay cho Google : GTGT 5% và TNDN 5%. Trong đó thuế GTGT sẽ đc khấu trừ như thuế GTGT đầu vào bình thường còn thuế TNDN thì chỉ là nộp thay thôi nên không đc tính vào chi phí.'' Cho mình hỏi để biết được điều này đọc thông tư nào không ? Khi mình lên hỏi cán bộ quản lý thuế thì họ cứ nói không hiểu khấu trừ lại 5 % GTGT ạ . Cảm ơn nhiều ạ !

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Các anh chị cho hỏi nếu kê khai thuế nhà thầu theo tháng, quý hay từng lần phát sinh. Thanks.
Bạn phải đưa ra trường hợp cụ thể bên bạn thì mọi người mới có thể tư vấn là theo trường hợp nào. Bạn tham khảo các phương pháp kê khai và tính thuế nhà thầu theo thông tư 103/2014/TT-BTC ngày 6/8/2014

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA