Khấu trừ thuế đối với tài sản cố định là nhà chung cư?

• Thread starter subichan
  • Ngày gửi
S

subichan

Sơ cấp
27/5/10
2
0
1
34
Hà Nội
Anh/Chị/Em cho em hỏi 1 vấn đề với: Giám đốc công ty em mua 1 căn hộ chung cư để làm văn phòng công ty, đã thanh toán tiền mua qua tài khoản công ty, nhận được hoá đơn VAT nhưng chưa nhận được sổ đỏ chứng nhận quyền sử dụng. Em có hỏi qua 1 số kế toán, thì họ bảo là có hoá đơn VAT nhưng chưa có sổ đỏ thì chưa được tính là tài sản cố định của công ty, không được khấu hao cũng như không được kê khai khấu trừ hoá đơn VAT đầu vào đó đúng không ạ?

Mong được mọi người tư vấn thêm! Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Anh/Chị/Em cho em hỏi 1 vấn đề với: Giám đốc công ty em mua 1 căn hộ chung cư để làm văn phòng công ty, đã thanh toán tiền mua qua tài khoản công ty, nhận được hoá đơn VAT nhưng chưa nhận được sổ đỏ chứng nhận quyền sử dụng. Em có hỏi qua 1 số kế toán, thì họ bảo là có hoá đơn VAT nhưng chưa có sổ đỏ thì chưa được tính là tài sản cố định của công ty, không được khấu hao cũng như không được kê khai khấu trừ hoá đơn VAT đầu vào đó đúng không ạ?

Mong được mọi người tư vấn thêm! Em xin cảm ơn!
Có hóa đơn GTGT, Hợp đồng mua bán, và chứng từ thanh toán là được ghi nhận thành tài sản để trích khấu hao TSCĐ rồi nhé. Kê khai khấu trừ thuế bình thường. Sổ đỏ nhà chung cư nếu chỗ nào nhanh thì cũng vài tháng nhưng chỗ nào chậm mất vài năm, nếu cứ chờ sổ thì không phản ánh đúng nghiệp vụ và chi phí khấu hao tương ứng. Bên mình cũng mua chung cư và tính nguyên giá, khấu hao luôn mặc dù chưa có sổ nhưng thuế không bóc tách phần này khi thanh tra

• Like
Reactions: subichan
C

CamiLizzie

Guest
18/2/14
1
0
1
32
Hà Nội
Có hóa đơn GTGT, Hợp đồng mua bán, và chứng từ thanh toán là được ghi nhận thành tài sản để trích khấu hao TSCĐ rồi nhé. Kê khai khấu trừ thuế bình thường. Sổ đỏ nhà chung cư nếu chỗ nào nhanh thì cũng vài tháng nhưng chỗ nào chậm mất vài năm, nếu cứ chờ sổ thì không phản ánh đúng nghiệp vụ và chi phí khấu hao tương ứng. Bên mình cũng mua chung cư và tính nguyên giá, khấu hao luôn mặc dù chưa có sổ nhưng thuế không bóc tách phần này khi thanh tra
Nhưng chị ơi, theo em được biết thì muốn làm văn phòng đại diện thì nhà chung cư mình mua phải nằm trên sàn thương mại. Nếu nhà chung cư mình mua chỉ là khu căn hộ để ở thì có được coi là TSCĐ không ạ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nhà chung cư không được sử dụng làm văn phòng cty, hình như từ năm 2012 hay 2013 luật mới quy định cái này. Nên xem lại, chắc là sếp mua nhà ở rồi giờ muốn lấy chi phí nên đưa vào giấy tờ là tài sản của công ty phải không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA