Có xuất hóa đơn cho phần chiết khấu được hưởng?

• Thread starter rosa
  • Ngày gửi
R

rosa

Guest
8/3/05
14
0
0
Hanoi
Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo:

Vấn đề 1: Cty mình mua hàng và được hưởng chiết khấu 5% hàng tháng. Nhà cung cấp không thể hiện phần CK này khi họ xuất hóa đơn mà cty mình tự động trừ khi thanh toán. Vậy cty mình có phải xuất hóa đơn phần CK được hưởng cho họ không? (theo mình biết thì có CK trên hóa đơn và CK ngoài hóa đơn, người mua không phải xuất hóa đơn cho phần được CK này... nhưng không tìm được công văn hướng dẫn hichic:biggrinda )

Vấn đề 2: Tiền thưởng nhận được do đạt doanh số hàng tháng, do thanh toán đúng kỳ hạn... khi xuất HĐ có phải xuất cả thuế không các các ơiiiiiiiiiiii

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
rosa nói:
Vấn đề 1: Cty mình mua hàng và được hưởng chiết khấu 5% hàng tháng. Nhà cung cấp không thể hiện phần CK này khi họ xuất hóa đơn mà cty mình tự động trừ khi thanh toán. Vậy cty mình có phải xuất hóa đơn phần CK được hưởng cho họ không? (theo mình biết thì có CK trên hóa đơn và CK ngoài hóa đơn, người mua không phải xuất hóa đơn cho phần được CK này... nhưng không tìm được công văn hướng dẫn hichic:biggrinda )
Chiết khấu công ty được hưởng do mua hàng sẽ được viết trên hóa đơn mua vào hoặc giảm giá trực tiếp ngay trên hóa đơn. Công ty bạn sẽ không phải xuất lại hóa đơn đối với chiết khấu được hưởng.

rosa nói:
Vấn đề 2: Tiền thưởng nhận được do đạt doanh số hàng tháng, do thanh toán đúng kỳ hạn... khi xuất HĐ có phải xuất cả thuế không các các ơiiiiiiiiiiii
Khoản thưởng này sẽ là thu nhập, không có thuế nên bạn không nhất thiết phải xuất hóa đơn.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo:

Công ty bạn không phải xuất hoá đơn đối với trường hợp này. (Nói nhỏ nhé, nếu bên bán không ghi trên hoá đơn mà bạn trừ thẳng vào thanh toán thì.... bạn hoặc đưa vào thu nhập chính tắc của Công ty hoặc dùng đó làm nguồn quỹ để thanh toán những khoản chi phí không có hoá đơn...)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA