Điều kiện khấu trừ thuế Hóa đơn hơn 30tr

• Thread starter Daisy.truong
  • Ngày gửi
D

Daisy.truong

Guest
15/2/12
42
4
8
TP.HCM
Chào mọi người
Tháng 3/2014 (lúc đó e chưa vào làm), công ty e có mua một vé máy bay đi Đài Loan hơn 30tr (cty không có đối tác nào ở Đài Loan hêt, sếp đi công việc riêng), HĐ này đã kê khai Báo cáo thuế Cty rồi nhưng sếp thanh toán bằng tài khoản cá nhân. Em kiểm tra lại nói với sếp là phải thanh toán bằng tài khoản cty mới được khấu trừ thuế, sếp kêu không sao vì sếp là chủ cty nên mọi khoản chi (dù vài chục triệu đi nữa) thanh toán bằng tài khoản cá nhân sếp cũng ok hết chứ sao không được khấu trừ.
Mọi người cho em ý kiến với ,em cám ơn nhiêu !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lainey

Guest
13/4/14
61
12
8
Tp Hồ Chí Minh
theo ý kiến của em thì tất nhiên là không được ktrừ vì cty tách bạch về tài sản vs chủ sở hữu mà

T

tanphat2836

Guest
10/12/10
4
0
1
33
quảng nam
Theo mình cũng không được khấu trừ. Bạn nên làm bút toán tạm ứng cho sếp

D

Daisy.truong

Guest
15/2/12
42
4
8
TP.HCM
bạn ơi thế sếp m lấy tài khỏan cá nhân trả lương thì sao?
mình nghĩ nếu tài khoản của sếp bạn không liên quan đến cty thì coi như tiền lương đó chi bằng tiền mặt của cty được không

N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
Dù sếp bạn có là ông trời đi chăng nữa cũng k làm trái luật đc. Liên quan đến lương lậu thì tốt nhất là b thanh toán bằng tiền mặt cho nhẹ ck gì cho mệt hả bạn.

diemtuyen48

diemtuyen48

Trung cấp
Chào mọi người
Tháng 3/2014 (lúc đó e chưa vào làm), công ty e có mua một vé máy bay đi Đài Loan hơn 30tr (cty không có đối tác nào ở Đài Loan hêt, sếp đi công việc riêng), HĐ này đã kê khai Báo cáo thuế Cty rồi nhưng sếp thanh toán bằng tài khoản cá nhân. Em kiểm tra lại nói với sếp là phải thanh toán bằng tài khoản cty mới được khấu trừ thuế, sếp kêu không sao vì sếp là chủ cty nên mọi khoản chi (dù vài chục triệu đi nữa) thanh toán bằng tài khoản cá nhân sếp cũng ok hết chứ sao không được khấu trừ.
việc đã vậy rồi, thì bạn làm cái Tạm ứng 30 triệu tiền mặt cho ông sếp, kêu ổng ký vào, sau đó kêu ổng hoặc mình là cái đề nghị thanh toán viết rõ là chi tiền vé may bay công tác kêu ổng ký vào sau đó cấn trừ qua thôi, chứ giờ đâu còn cách nào, nhưng nhắc ổng rằng, dù tiền của ông đi thì cũng phải sử dụng theo đúng luật, còn nếu không thì các trường hợp sau không cho các khoản đó vào chi phí

N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
M đồng tình với ý kiến của bạn diemtuyen48.

hoang thu hanh

hoang thu hanh

Guest
23/6/09
29
1
8
Hai phong
Hóa đơn này không đựoc khấu trừ VAT và không là chi phí hợp lệ Ở đây không nói thanh tóan bằng hình thức nào nhé. Lý do : sếp bạn đi bằng vé máy bay để làm ji,phục vụ ji cho công ty,có quyết định đi công tác không, chỉ phục vụ cho cá nhân là sếp. Khi đi sếp bạn có đem cùi vè về không.
Tốt nhất bạn nên loại chi phí này ra đi, không thì khi quyết tóan cũng bị loại ra ah.( nếu có quan hệ tốt thì may ra thuế nó du di cho khoản này)
Điều chỉnh giảm khoản VAT này đi bạn ah

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Dù sếp bạn có là ông trời đi chăng nữa cũng k làm trái luật đc. Liên quan đến lương lậu thì tốt nhất là b thanh toán bằng tiền mặt cho nhẹ ck gì cho mệt hả bạn.
vì bên m tòan đi công trình sao bằng tiền mặt được, m nghe sếp bảo k sao, vì sếp m cũng biết kế tóan

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
mình nghĩ nếu tài khoản của sếp bạn không liên quan đến cty thì coi như tiền lương đó chi bằng tiền mặt của cty được không
chi tiền mặt thì dễ rồi, nhưng mà bên m tòan đi công trình hết sao thanh tóan lương bằng tiền mặt đc

N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
CK cũng đc chứ m đâu có bảo là k đc nếu cho về 1 mối sẽ đơn giản hơn thui b ah. Hơi lích kích 1 chút nhưng sẽ dễ cho bạn hơn bạn đi rút TM và nộp vào TK cá nhân cho họ m toàn làm vậy thui ag!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Hơi lích kích 1 chút nhưng sẽ dễ cho bạn hơn. bạn đi rút TM và nộp vào TK cá nhân cho họ là Okj r
m cũng nghĩ vậy nhưng mà vì sếp bảo thuế, sếp hỏi ngân hàng rồi, m cũng chịu , tại m k làm kế tóan

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Cong-van-3997-TCT-DNL-nam-2014-khau-tru-thue-Gia-tri-gia-tang-chung-tu-khi-mua-ve-may-bay-qua-Website
Bạn tham khảo công văn này nhé

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Chào mọi người
Trường hợp doanh nghiệp cử người lao động đi công tác phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp và giao cho cá nhân tự mua vé máy bay, thanh toán bằng thẻ ATM hoặc thẻ tín dụng mang tên cá nhân, sau đó về thanh toán lại với doanh nghiệp nếu doanh nghiệp có đủ hồ sơ, chứng từ chứngminh khoản chi phí này phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp gồm: vé máy bay, thẻ lên máy bay (trường hợp thu hồi được thẻ), các giấy tờ liên quan đến việc điều động người lao động đi công tác có xác nhận của doanh nghiệp, quy định của doanh nghiệp cho phép người lao động thanh toán công tác phí bằng thẻ cá nhân do người lao động được cử đi công tác là chủ thẻ và thanh toán lại với doanh nghiệp, chứng từ thanh toán tiền vé của doanh nghiệp cho cá nhân mua vé kèm theo chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của cá nhân tham gia hành trình vận chuyển thì doanh nghiệp được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào và được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. Doanh nghiệp chịu trách nhiệm về tính hợp pháp của các hồ sơ, chứng từ nêu trên.
Theo nội dung công văn mình vừa gửi bạn thì doanh nghiệp làm bổ sung thêm các giấy tờ cần nữa là được khấu trừ thuế thôi.

D

Daisy.truong

Guest
15/2/12
42
4
8
TP.HCM
Trường hợp doanh nghiệp cử người lao động đi công tác phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp và giao cho cá nhân tự mua vé máy bay, thanh toán bằng thẻ ATM hoặc thẻ tín dụng mang tên cá nhân, sau đó về thanh toán lại với doanh nghiệp nếu doanh nghiệp có đủ hồ sơ, chứng từ chứngminh khoản chi phí này phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp gồm: vé máy bay, thẻ lên máy bay (trường hợp thu hồi được thẻ), các giấy tờ liên quan đến việc điều động người lao động đi công tác có xác nhận của doanh nghiệp, quy định của doanh nghiệp cho phép người lao động thanh toán công tác phí bằng thẻ cá nhân do người lao động được cử đi công tác là chủ thẻ và thanh toán lại với doanh nghiệp, chứng từ thanh toán tiền vé của doanh nghiệp cho cá nhân mua vé kèm theo chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của cá nhân tham gia hành trình vận chuyển thì doanh nghiệp được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào và được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. Doanh nghiệp chịu trách nhiệm về tính hợp pháp của các hồ sơ, chứng từ nêu trên.
Theo nội dung công văn mình vừa gửi bạn thì doanh nghiệp làm bổ sung thêm các giấy tờ cần nữa là được khấu trừ thuế thôi.
Cám ơn đóng góp của mọi người nhé
vậy là giờ để hợp pháp nghiệp vụ này em làm một cái thông báo sếp em đi công tác rồi chuyển khoản số tiền 30tr vào tài khoản của sếp coi như thanh toán tiền cá nhân đã tạm ứng tiền riêng để đi công tác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA