Thủ tục làm giảm, hưởng thai sản

• Thread starter Hòa Sukyu
  • Ngày gửi
H

Hòa Sukyu

Guest
12/12/14
13
0
1
32
mn cho mình hỏi: thủ tục trước khi sinh là phải nộp giấy chứng sinh hay mình chỉ cần nộp giấy khai sinh thôi cũng đc ạ (giấy chứng sinh có bắt buộc k? vì 1 số trường hợp ngày sinh e bé trên giấy chứng sinh khác với ngày trên giấy khai sinh) và thủ tục sau sinh là báo giảm đấy như thế nào mình k hiểu lắm (nó có giống với bảo giảm bình thường k hay là chỉ báo giảm 30,5% ) mình xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bichnt89

Sơ cấp
16/6/11
35
8
8
34
Ha Noi
mn cho mình hỏi: thủ tục trước khi sinh là phải nộp giấy chứng sinh hay mình chỉ cần nộp giấy khai sinh thôi cũng đc ạ (giấy chứng sinh có bắt buộc k? vì 1 số trường hợp ngày sinh e bé trên giấy chứng sinh khác với ngày trên giấy khai sinh) và thủ tục sau sinh là báo giảm đấy như thế nào mình k hiểu lắm (nó có giống với bảo giảm bình thường k hay là chỉ báo giảm 30,5% ) mình xin cảm ơn!
Bạn đặt câu hỏi cũng mâu thuẫn. "Thủ tục trc khi sinh là phải nộp giấy chứng sinh..." ơ thế chưa đẻ mà đã có giấy chứng sinh rồi à? Siêu thế
Khi bắt đầu nghỉ sinh, thì kế toán phải báo giảm trước đã.
Khi sinh e bé xong, nếu muốn lấy thai sản gấp thì đưa giấy chứng sinh bản sao cũng được.
Còn nếu chưa cần tiền thai sản thì lúc nào có giấy khai sinh đưa cho kế toán làm thủ tục lãnh thai sản là được

• Like
Reactions: Hòa Sukyu
H

Hòa Sukyu

Guest
12/12/14
13
0
1
32
Bạn đặt câu hỏi cũng mâu thuẫn. "Thủ tục trc khi sinh là phải nộp giấy chứng sinh..." ơ thế chưa đẻ mà đã có giấy chứng sinh rồi à? Siêu thế
Khi bắt đầu nghỉ sinh, thì kế toán phải báo giảm trước đã.
Khi sinh e bé xong, nếu muốn lấy thai sản gấp thì đưa giấy chứng sinh bản sao cũng được.
Còn nếu chưa cần tiền thai sản thì lúc nào có giấy khai sinh đưa cho kế toán làm thủ tục lãnh thai sản là được
cảm ơn bạn nhiều nhé
nhưng cái c ở công ty t đóng BHXH từ tháng 7 nhưng đến cuối tháng 12 c ý sinh, sợ là k được hưởng chế độ thai sản vì chưa đủ 6 tháng thì có đúng k nhỉ? mình tưởng sang tháng 1 thì mới đủ 6 tháng chứ nên đnag k biết có nên bảo chị ý làm giấy KS cho e bé sang tháng 1 k?
mà nếu báo giảm thì phải báo giảm tháng 12 hay tháng 1 vậy?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
cảm ơn bạn nhiều nhé
nhưng cái c ở công ty t đóng BHXH từ tháng 7 nhưng đến cuối tháng 12 c ý sinh, sợ là k được hưởng chế độ thai sản vì chưa đủ 6 tháng thì có đúng k nhỉ? mình tưởng sang tháng 1 thì mới đủ 6 tháng chứ nên đnag k biết có nên bảo chị ý làm giấy KS cho e bé sang tháng 1 k?
từ tháng 7 đến cuối t12 là đc 6 tháng mà bạn, bạn tham khảo cái này nhé, m tải trên trang bhxh
báo giảm tháng 1 đi bạn, bạn báo giảm t12 thì chị ý đâu được hưởng thai sản

Đính kèm

• CHẾ ĐỘ THAI SẢN.docx
    16.6 KB · Lượt xem: 144
  • Like
H

Hòa Sukyu

Guest
12/12/14
13
0
1
32
từ tháng 7 đến cuối t12 là đc 6 tháng mà bạn, bạn tham khảo cái này nhé, m tải trên trang bhxh
báo giảm tháng 1 đi bạn, bạn báo giảm t12 thì chị ý đâu được hưởng thai sản
nhưng mà bạn ơi.nếu tính từ tháng 7 đến chưa hết tháng 12 mà đã sinh trong tháng 12 rồi thì làm gì đã đủ 6 tháng đâu ạ...phải hết tháng 12 mới đủ chứ?
với cả mình báo giảm thì có báo giảm giống với báo giảm hẳn của người chấm dứt hợp đồng lao động k? hay là chỉ báo giảm BHYT thôi

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
nhưng mà bạn ơi.nếu tính từ tháng 7 đến chưa hết tháng 12 mà đã sinh trong tháng 12 rồi thì làm gì đã đủ 6 tháng đâu ạ...phải hết tháng 12 mới đủ chứ?
với cả mình báo giảm thì có báo giảm giống với báo giảm hẳn của người chấm dứt hợp đồng lao động k? hay là chỉ báo giảm BHYT thôi
7,8,9,10,11,12, Chị í sinh cuối tháng 12 mà , bạn có thể hỏi ý kiến của @Nhim90 để được tl sác đáng, tại pữa trên web cũng có chị kia sinh cuối tháng như vậy mấy pạn đều nói đc hưởng
link đây nhé http://webketoan.com/threads/2761438-che-do-thai-san/#post-4028518

• Like
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
theo m báo giảm là báo giảm ng đóng bhxh, bhyt thì co quan bhxh chi trả, ng đó trong thời kì nghỉ thai sản vẫn được hưởng mà, nếu sau này ng đó quay lại làm việc thì báo tăng lại

• Like
B

bichnt89

Sơ cấp
16/6/11
35
8
8
34
Ha Noi
Bạn có chắc là đã đọc hết luật về chế độ hưởng thai sản, chế độ báo tăng giảm LĐ chưa?
Đầu tiên không biết về vấn đề gì thì nên tìm hiểu xem luật quy định như nào đã.
Sau khi đọc xong có chỗ nào không hiểu thì lên đây bảo mọi người giải thích cho rõ thêm.
Chưa đọc quy định mà cứ lên hỏi, công việc nó chỉ đơn giản là báo giảm LĐ và làm thủ tục thanh toán thai sản nhưng mỗi ng sẽ hướng dẫn cho bạn theo cách của mỗi người, câu chữ khác nhau nhưng bản chất ko khác nên bạn càng bị rối, ko biết nên làm theo ai.
Lđ ở cty bạn sinh vào cuối tháng 12, dù bạn có muốn báo giảm trong tháng 12 thì cơ quan BH cũng chẳng cho giảm tháng 12 đâu.
Họ căn cứ vào giấy chứng sinh/giấy khai sinh. Nếu từ ngày 1->15 của tháng thì buộc phải báo giảm tháng 12; còn từ ngày 16->31 của tháng thì bắt buộc phải đẩy sang tháng 1.
Trường hợp sinh cuối tháng, bạn làm giấy tờ báo giảm tháng 12 thì lên cơ quan BH họ cũng bắt sửa lại thôi.
Mình đã gặp phải trường hợp này rồi

• Like
N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
cảm ơn bạn nhiều nhé
Nếu chị ý đóng bảo hiểm đều từ đầu tháng 07 đến 15/12 hoặc hết tháng 12 thì c ý vẫn đủ đk đc hưởng chế độ thai sản nếu chị ý sinh trước 15 (theo m đc biết BH thường tính mốc ở ngày 15) thì sẽ k đc hưởng b nhé! khi nào c ý sinh xong thì báo giảm tháng tiếp theo VD: sinh vào cuối t12 thì báo giảm từ t01 thì họ sẽ k thu đóng của chị ý khi đang hưởng chế độ. T7 chị ý đi làm bạn nên báo tăng lại cho c ý nhé! Còn làm thủ tục thì đợt m thì dễ lắm cũng chỉ cần giấy chứng sinh (giấy ra viện) là được nếu k thì cầm cả giấy khai sinh bản sao của bé đi cũng ko sao cả.

• Like
S

susan091990

Sơ cấp
14/12/13
46
2
8
33
nha trang, khánh hòa
Chị Bichnt89 cho e hỏi mình lên nộp báo giảm, mẫu C70a-HD, giấy ra viện, giấy chứng sinh hoặc khai sinh, sổ bảo hiểm, rồi có thêm giấy tờ gì nữa không chị?

N

ngocnhi1512

Yêu một người thật khó phải không người ơi
13/12/14
11
2
3
27
ba tri-bến tre
chị giải thích rõ hơn được không chị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA