Kê khai hóa đơn sau khi xử lý liên 1 ghi khác liên 2

• Thread starter tamnt07
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Mình có tình huống này mong mọi người giúp đỡ:
Trong quá trình quyết toán, cán bộ thuế phát hiện hóa đơn liên 1 của nhà cung cấp cho công ty mình ghi giá trị tiền hàng thấp hơn liên 2 (giao cho công ty mình). Họ đã truy thu thuế và yêu cầu bên nhà cung cấp ghi lại hóa đơn mới cho bên công ty mình. Bây giờ mình không biết hóa đơn mới này kê khai như thế nào, hóa đơn cũ xử lý làm sao trong ghi chép hạch toán kế toán ????:wall:
Mình cũng muốn hỏi xem về phía nhà cung cấp thì kế toán họ phải hạch toán thế nào nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Trong quá trình quyết toán, cán bộ thuế phát hiện hóa đơn liên 1 của nhà cung cấp cho công ty mình ghi giá trị tiền hàng thấp hơn liên 2 (giao cho công ty mình). Họ đã truy thu thuế và yêu cầu bên nhà cung cấp ghi lại hóa đơn mới cho bên công ty mình. Bây giờ mình không biết hóa đơn mới này kê khai như thế nào, hóa đơn cũ xử lý làm sao trong ghi chép hạch toán kế toán ????:wall:
Mình cũng muốn hỏi xem về phía nhà cung cấp thì kế toán họ phải hạch toán thế nào nhỉ?

Bạn cho biết thêm tý thông tin:
Hóa đơn đó được xuất thay thế cho hóa đơn trước kia thi... có thay đổi trị giá hay không (liên 2 cũ và liên 2 mới ấy)?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tamnt07 nói:
Trong trường hợp này, mình đoán là phải xuất hóa đơn mới thay thế hóa đơn cũ. Khi đó, hóa đơn cũ sẽ huỷ nên bạn kê khai điều chỉnh trên tờ khai thuế GTGT và lập bảng giải trình, hóa đơn mới kê khai bình thường.

tamnt07 nói:
Nhà cung cấp chỉ cần hạch toán bổ sung cho phần đã viết thiếu.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
- Liên 1 ghi giá trị thấp hơn liên 2, có nghĩa rằng nhà cung cấp đã cố tình ghi sai hoá đơn trên các liên khác nhau để trốn thuế. Trong trường hợp này, hoá đơn cũ sẽ huỷ và viết lại hoá đơn mới. Tuy nhiên, chưa thấy bạn ghi rõ là hoá đơn liên 2 mới và hoá đơn liên 2 cũ có gì khác nhau về giá trị không? (theo tôi phán đoán thì giá trị là bằng nhau? chủ yếu xuất lại để điều chỉnh liên 1 của hoá đơn phía bên kia và hợp pháp về xuất hoá đơn, sự thống nhất của 3 liên,...). Do vậy, nếu 2 giá trị là như nhau thì chi phí đã phản ánh trong kỳ kế toán trước bạn không cần điều chỉnh, chỉ làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT (tăng và giảm một lượng bằng nhau) giữa 2 số hoá đơn mới và hoá đơn cũ. Gần như bên bạn chỉ điều chỉnh tờ khai, không điều chỉnh về chi phí.
- Phía bên bán phải HT bổ sung cả về doanh thu và thuế GTGT, thuế TNDN cho phần đã viết thiếu. Ngoài ra, còn phải hạch toán thêm phẩn nộp phạt nữa. Phải điều chỉnh lại tờ khai thuế GTGT.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA