Cách xuất hóa đơn gtgt cho khách hàng lẻ, không có MST

• Thread starter Thạch Lam
  • Ngày gửi
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@nt190393 Nếu bạn ở siêu thị lớn thì cuối ngày xuất hóa đơn kèm bảng kê là được, còn nếu bạn là DN nhỏ và vừa thì trên 200.000đ là phải xuất 1 hóa đơn rồi (mặc dù khách có lấy hay ko lấy hóa đơn). Nếu bạn linh động (làm tay chứ ko có máy tính tiền) thì cứ mấy cái trên 200.000đ rồi bạn xuất 1 tờ cho khách hàng không lấy hóa đơn (xem như chỉ có 1 khách mua chừng đó hàng, chứ ko phải nhiều khách mua trên 200.000đ gộp lại)

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nt190393

Trung cấp
9/5/16
59
4
8
31
@nt190393 Nếu bạn ở siêu thị lớn thì cuối ngày xuất hóa đơn kèm bảng kê là được, còn nếu bạn là DN nhỏ và vừa thì trên 200.000đ là phải xuất 1 hóa đơn rồi (mặc dù khách có lấy hay ko lấy hóa đơn). Nếu bạn linh động (làm tay chứ ko có máy tính tiền) thì cứ mấy cái trên 200.000đ rồi bạn xuất 1 tờ cho khách hàng không lấy hóa đơn (xem như chỉ có 1 khách mua chừng đó hàng, chứ ko phải nhiều khách mua trên 200.000đ gộp lại)
Cám ơn bạn, khách trả tiền mặt thì mình hay xuất hóa đơn riêng, nhưng ý mình là khách trả bằng thẻ ấy ạ. Thường trả bằng thẻ, cuối ngày sẽ có 1 bill kết toán thẻ từ máy pos, vậy thì mình chỉ cần xuất hóa đơn dựa vào bill kết toán đó thôi thì có được không? hay là có bao nhiêu khách quẹt thẻ thì mình phải xuất bấy nhiêu hóa đơn ạ?

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Cám ơn bạn, khách trả tiền mặt thì mình hay xuất hóa đơn riêng, nhưng ý mình là khách trả bằng thẻ ấy ạ. Thường trả bằng thẻ, cuối ngày sẽ có 1 bill kết toán thẻ từ máy pos, vậy thì mình chỉ cần xuất hóa đơn dựa vào bill kết toán đó thôi thì có được không? hay là có bao nhiêu khách quẹt thẻ thì mình phải xuất bấy nhiêu hóa đơn ạ?
Có bao nhiêu khách quẹt thẻ thì xuất bấy nhiêu hóa đơn nhé

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chỗ mình thì với các khoản thanh toán từ 200k trở lên, dù khách hàng có lấy hóa đơn hay không thì kế toán vẫn phải xuất hóa dơn theo như qui định của Thuế. Riêng với những khoản thanh toán dưới 200k, thì có 2 truong hợp: (1) Nếu khách hàng muốn lấy hóa đơn thì vẫn xuất hóa dơn như bthuong. (2) truong hop KH không lấy hóa dơn thì cuối ngày, kế toán tổng hợp 1 bảng kê và xuất 1 hóa dơn tổng. Vậy chính xác không chị Thắm. Chị cho ý kiến thêm nha..
Đúng rồi em, lập bk và xuất hoá đơn theo từng ngày cho các lần bán hàng dưới 200.000 trong ngày.

Sửa lần cuối:
N

nt190393

Trung cấp
9/5/16
59
4
8
31
Có bao nhiêu khách quẹt thẻ thì xuất bấy nhiêu hóa đơn nhé
Bạn ơi, chuyện là khách quẹt thẻ thì hay có bill quẹt thẻ đó, chị đứng quầy tính tiền đưa hết mấy cái bill đó cho sếp mình, và bác ý tưởng là k quan trọng nên vứt hết đi rồi. bây giờ mình không biết ngày đó có bao nhiêu khách và mội khách mua bao nhiêu tiền nữa. Có cách nào để xử lí tình huống này không ạ? ngày đó khách quẹt thẻ khoảng 11tr ạ.

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Bạn ơi, chuyện là khách quẹt thẻ thì hay có bill quẹt thẻ đó, chị đứng quầy tính tiền đưa hết mấy cái bill đó cho sếp mình, và bác ý tưởng là k quan trọng nên vứt hết đi rồi. bây giờ mình không biết ngày đó có bao nhiêu khách và mội khách mua bao nhiêu tiền nữa. Có cách nào để xử lí tình huống này không ạ? ngày đó khách quẹt thẻ khoảng 11tr ạ.
Theo mình nghĩ thì có máy tính tiền thì có lưu lại dữ liệu đã xuất bill trong ngày chứ, bạn rà số tiền đã quẹt thẻ với doanh thu từng lần trong ngày để ra, số lần quẹt thẻ là số khách hàng. còn về họ tên cụ thể thì bạn không tra được thì cúa ghi trên hóa đơn là khách hàng ko lấy hóa đơn thôi.
Bạn nào có ý kiến hay hơn thì góp ý nhé. :)

• Like
Reactions: nt190393
N

nt190393

Trung cấp
9/5/16
59
4
8
31
Theo mình nghĩ thì có máy tính tiền thì có lưu lại dữ liệu đã xuất bill trong ngày chứ, bạn rà số tiền đã quẹt thẻ với doanh thu từng lần trong ngày để ra, số lần quẹt thẻ là số khách hàng. còn về họ tên cụ thể thì bạn không tra được thì cúa ghi trên hóa đơn là khách hàng ko lấy hóa đơn thôi.
Bạn nào có ý kiến hay hơn thì góp ý nhé. :)
Cám ơn bạn nhé, mình cũng tính làm vậy đấy, khổ nổi là chị đó có khi lúc khách trả tiền mặt thì bấm là quẹt thẻ, lúc khách quẹt thẻ thì lại bấm là tiền mặt, nên giờ mình chả biết đâu mà lần, hic...

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Bán hàng mà đòi CMND của khác hàng lẻ họ đập vô mặt. Mà có mẫu nào kê bán lẻ đòi CMND đâu em
Bán hàng còn chưa chắc họ đưa CMND cho mình chứ ở đó mà họ là thượng đế của mình

Trả lời vui quá nha.. nhưng chuẩn ko cần chỉnh lun... hihihi

Vanluu6969

Vanluu6969

Sơ cấp
19/10/19
1
0
1
25
cho em hỏi. ở cty e có mở 1 quán ăn và quán mới làm máy quẹt thẻ. Và mỗi lần khách quẹt thẻ là số tiền vào tk cùa cty, mà vào tk cty là phải xuất hóa đơn đỏ. vậy có cách nào để quẹt thẻ mà không cần phải xuất hóa đơn không ạ !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA