Xuất khẩu dùng hóa đơn thương mại, cách kê khai thuế

• Thread starter PTMLE89
  • Ngày gửi
P

PTMLE89

Guest
23/3/10
39
1
8
35
quang ngai
Chào các a/c cho em hỏi tí ạ.

Tháng 02.2015 công ty em mua một lô hàng trong nước và xuất khẩu ra nước ngoài (Đài Loan), dùng hóa đơn thương mại (commercial invoice), không dùng hóa đơn xuất khẩu.

a/c cho em hỏi mình kê khai như thế nào

- Trong bảng kê phụ lục hàng hóa dịch vụ bán ra thì mình có kê khai không?, nếu có thì kê khai như thế nào? Vì dùng hóa đơn thương mại nên không biết kê khai như thê nào?

- Vì hàng xuất khẩu không chịu thuế GTGT trong khi đó công ty em mua hàng trong nước và chịu thuế GTGT 10% thì thủ tục xin hoàn thuế như thế nào?

- Doanh thu được ghi nhận như thế nào?

Anh Chị nào làm rồi chỉ giúp em, công ty em mới thành lập tháng 08/2014 với lại em mới làm nên không nắm rõ lắm, mong anh chị giúp đở. Em cảm ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuyloan87

Guest
20/3/15
1
0
1
36
thuế khấu trừ đủ 300 triệu mới được hoàn bạn ak, còn xuất khẩu vẫn khai doanh thu nhưng thuế 0%

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Doanh thu xuất khẩu kê khai ở chỉ tiêu 29 - Hàng hoá, dịch vụ bán ra chịu thuế suất 0% của Tờ khai 01/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 26/2015/TT-BTC. Nếu trong tháng phát sinh số thuế chưa khấu trừ hết từ 300 triệu đồng trở lên thì lập hồ sơ hoàn thuế, nếu trong tháng chưa khấu trừ hết dưới 300 triệu đồng thì khấu trừ vào ký kế tiếp đến khi âm liên tục 4 quý hoặc 12 tháng thì lập hồ sơ hoàn thuế

P

PTMLE89

Guest
23/3/10
39
1
8
35
quang ngai
Doanh thu xuất khẩu kê khai ở chỉ tiêu 29 - Hàng hoá, dịch vụ bán ra chịu thuế suất 0% của Tờ khai 01/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 26/2015/TT-BTC. Nếu trong tháng phát sinh số thuế chưa khấu trừ hết từ 300 triệu đồng trở lên thì lập hồ sơ hoàn thuế, nếu trong tháng chưa khấu trừ hết dưới 300 triệu đồng thì khấu trừ vào ký kế tiếp đến khi âm liên tục 4 quý hoặc 12 tháng thì lập hồ sơ hoàn thuế
Cảm ơn bạn vì đã chỉ giúp mình, nhưng cho mình hỏi thêm là, mình muốn kê khai khai vào phụ lục bán ra, thuế suất 0%, để khi có quyết toán hay có kiểm tra thì mình sẽ dễ lục ra, ah doanh thu xuất khẩu đó sẽ nằm trong tháng nào, và có thể so sánh với sổ sách của mình, " ý mình là như thế", với lại mình muốn kê khai vào phụ lúc bán ra, nhưng nghẹt nỗi lại dùng hóa đơn thương mại, nên mình không biết kê khai như thế nào, ví dụ
ký hiệu hóa đơn, ngày hóa đơn, số hóa đơn, người bán, mã số thuế... nếu bạn biết có thể chi 3 giúp mình với, mình đang rất cần. Cãm ơn bạn nhiều.

O

ocheo8x

Guest
29/10/11
28
2
3
Hà Nội
Cảm ơn bạn vì đã chỉ giúp mình, nhưng cho mình hỏi thêm là, mình muốn kê khai khai vào phụ lục bán ra, thuế suất 0%, để khi có quyết toán hay có kiểm tra thì mình sẽ dễ lục ra, ah doanh thu xuất khẩu đó sẽ nằm trong tháng nào, và có thể so sánh với sổ sách của mình, " ý mình là như thế", với lại mình muốn kê khai vào phụ lúc bán ra, nhưng nghẹt nỗi lại dùng hóa đơn thương mại, nên mình không biết kê khai như thế nào, ví dụ
ký hiệu hóa đơn, ngày hóa đơn, số hóa đơn, người bán, mã số thuế... nếu bạn biết có thể chi 3 giúp mình với, mình đang rất cần. Cãm ơn bạn nhiều.
Bên mình cũng xuất khẩu nhưng ngoài invoice ra bên mình vẫn lập hóa đơn GTGT và kê khai thuế bt ^ ^

A

abcde27

Trung cấp
24/11/14
53
14
8
32
Bên e xuất khẩu, vừa dùng invoice vừa dùng hóa đơn XK. E khai báo thuế là hóa đơn xuất khẩu. Như vậy có ảnh hưởng gì không vậy ak?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Xuất khẩu có hoặc không lập hóa đơn (GTGT, bán hàng) đều được; nếu còn hóa đơn XK (đã đăng ký lại) thì cũng lập được. Khai thuế, hoàn thuế sử dụng dữ liệu, tài liệu trong bộ hồ sơ Hải quan, HTKK 3.3.0 không còn ràng buộc về mã, ký hiệu hóa đơn, chỉ còn có 2 cột là số và ngày tháng nên nhập số và ngày trên hóa đơn thương mại vẫn OK

• Like
Reactions: vphuong
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
HTKK 3.3.0 tại bảng kê chỉ còn có 2 cột là số và ngày tháng lập hóa đơn nên nhập số và ngày tháng trên hóa đơn thương mại vào. Người bán là chính mình rồi; MST người mua tì không có cũng OK. Bạn đã xem form nhập bảng kê trong HTKK 3.3.0 chưa vậy???

T

trinhtrinh245

Sơ cấp
30/5/13
43
2
8
Dong Nai
Cty mình khai thuế theo quý, quý 1 chưa đủ 300 triệu nhưng sang quý 2 đủ thì có được làm hồ sơ hoàn thuế không hay phải 4 quý

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Cty mình khai thuế theo quý, quý 1 chưa đủ 300 triệu nhưng sang quý 2 đủ thì có được làm hồ sơ hoàn thuế không hay phải 4 quý
Không, phải chờ đủ 4 quý. Trong tháng (hoặc quý) phát sinh còn được khấu trừ trên 300 trđ thì mới được hoàn thuế của tháng (hoặc quý) đó, không phải lũy kế.

lanbui1704

lanbui1704

Guest
24/12/14
21
7
3
Bạn kê vào PL-02/gtgt phần 2. hàng hóa bán ra chịu thuế suất 0%. số, ngày Hóa đơn là số, ngày trên HĐ thương mại, tên đơn vị mua, mst ng mua thì có thể bỏ trống, giá trị hàng, tiền thuế (0).

• Like
Reactions: nothinginyoureye
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Trích từ công văn số 11561/CT-TTHT ngày 25/12/2014 của Cục thuế Tp. HCM cho rộng đường dư luận :)

Trả lời văn bản số SANSEI/2014-11-01 ngày 24/11/2014 của Công ty về việc sử dụng hóa đơn thương mại đối với dịch vụ xuất khẩu, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/08/2014 của Bộ Tài chính về cải cách đơn giản các thủ tục hành chính (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/09/2014):
+ Tại Khoản 1, Điều 5 sửa đổi, bổ sung Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 39/2014/TT-BTC như sau:
“2. Các loại hóa đơn:
a) Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:
- Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;
- Hoạt động vận tải quốc tế;
- Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu;
b) Hóa đơn bán hàng dùng cho các đối tượng sau đây:
- Tổ chức, cá nhân khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp khi bán hàng hóa, dịch vụ trong nội địa, xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu (mẫu số 3.2 Phụ lục 3 và mẫu số 5.2 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
- Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ vào nội địa và khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ giữa các tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan với nhau, trên hóa đơn ghi rõ “Dành cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan” (mẫu số 5.3 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
Ví dụ:
- Doanh nghiệp A là doanh nghiệp khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ vừa có hoạt động bán hàng trong nước vừa có hoạt động xuất khẩu ra nước ngoài. Doanh nghiệp A sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng cho hoạt động bán hàng trong nước vàkhông cần lập hóa đơn GTGT chohoạt động xuất khẩu ra nước ngoài.
...”
+ Tại Khoản 1 Điều 7 quy định hiệu lực thi hành:
“Thông tư này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 9 năm 2014.

Đối với những trường hợp thực hiện thủ tục, biểu mẫu theo các Thông tư quy định tại khoản 2 Điều này mà doanh nghiệp cần thời gian chuẩn bị thì doanh nghiệp được chủ động lựa chọn thủ tục, biểu mẫu theo quy định hiện hành và theo quy định sửa đổi, bổ sung để tiếp tục thực hiện đến hết 31/10/2014 mà không cần thông báo, đăng ký với cơ quan thuế. Tổng cục Thuế có trách nhiệm chỉ đạo, hướng dẫn cụ thể việc thực hiện quy định này.”

Căn cứ quy định trên, từ ngày 01/09/2014 khi xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ ra nước ngoài Công ty sử dụng hóa đơn thương mại không sử dụng hóa đơn xuất khẩu. Trường hợp Công ty còn tồn hóa đơn xuất khẩu nếu không có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì Công ty thực hiện thủ tục hủy theo quy định tại Điều 29 Thông tư 39/2014/TT-BTC. Hóa đơn thương mại do Công ty tự thiết kế theo thông lệ quốc tế nên Công ty không phải làm thủ tục thông báo phát hành hóa đơn và không phải báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Khi kê khai thuế GTGT hàng tháng hoặc quý Công ty vẫn phải kê khai hóa đơn thương mại trên bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ bán ra theo mẫu số 01-1/GTGT.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

Đính kèm

• 11561_CT_TTHT 25-12-2014 Su dung hoa don thuong mai trong xuat khau.docx
    33 KB · Lượt xem: 221
N

nothinginyoureye

Trung cấp
17/7/15
81
5
8
31
Bạn kê vào PL-02/gtgt phần 2. hàng hóa bán ra chịu thuế suất 0%. số, ngày Hóa đơn là số, ngày trên HĐ thương mại, tên đơn vị mua, mst ng mua thì có thể bỏ trống, giá trị hàng, tiền thuế (0).
Bác trả lời hết xẩy bên công ty em cũng đang băn khoăn về vấn đề này ^^

• Like
Reactions: phantuannam
V

Võ Thị Diệu Hiền

Guest
30/8/17
1
0
1
33
Các anh chị ơi, công ty em kê khai theo phương pháp trực tiếp, xuất khẩu dịch vụ ra nước ngoài chỉ dùng commercial invoice để kê khai vao mẫu 04/GTGT thôi được không ( không xuất hóa đơn bán hàng). Bộ chứng từ của em gồm: hợp đồng, commercial invoice và chứng từ báo Có của ngân hàng thì đã đủ chưa

S

springxing

Sơ cấp
26/7/17
34
1
8
33
Xuất khẩu có hoặc không lập hóa đơn (GTGT, bán hàng) đều được; nếu còn hóa đơn XK (đã đăng ký lại) thì cũng lập được. Khai thuế, hoàn thuế sử dụng dữ liệu, tài liệu trong bộ hồ sơ Hải quan, HTKK 3.3.0 không còn ràng buộc về mã, ký hiệu hóa đơn, chỉ còn có 2 cột là số và ngày tháng nên nhập số và ngày trên hóa đơn thương mại vẫn OK
Chị ơi, "Xuất khẩu có hoặc không lập hóa đơn (GTGT, bán hàng) đều được" có điều luật nào nói về điều này được k ạ?
Em cám ơn chị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA