Đơn vị cung cấp phần mềm tự in hóa đơn có phải nộp báo cáo lên chi cục thuế.

• Thread starter lehuyvan
  • Ngày gửi
L

lehuyvan

Sơ cấp
27/2/09
22
0
1
Ha Noi
Công ty em cung cấp phần mềm tự in hóa đơn cho một số đơn vị, vậy bên em có phải nộp báo cáo lên cho chi cục thuế hay không (nộp danh sách các đơn vị mà bên em cung cấp phần mềm tự in ấy, nếu có thì theo mẫu nào)?
Nếu bác nào biết thì tư vấn giúp em.

Em xin cảm ơn ạ!
PS: trước đây em nhớ là có đọc ở đâu đó về việc bên cung cấp phần mềm tự in hóa đơn phải báo cáo hàng tháng/ hàng quý cho chi cục thuế danh sách các đơn vị mà bên mình cung cấp phần mềm tự in, nhưng không nhớ nó ở văn bản nào và theo mẫu nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Công ty em cung cấp phần mềm tự in hóa đơn cho một số đơn vị, vậy bên em có phải nộp báo cáo lên cho chi cục thuế hay không (nộp danh sách các đơn vị mà bên em cung cấp phần mềm tự in ấy, nếu có thì theo mẫu nào)?
Nếu bác nào biết thì tư vấn giúp em.

Em xin cảm ơn ạ!
PS: trước đây em nhớ là có đọc ở đâu đó về việc bên cung cấp phần mềm tự in hóa đơn phải báo cáo hàng tháng/ hàng quý cho chi cục thuế danh sách các đơn vị mà bên mình cung cấp phần mềm tự in, nhưng không nhớ nó ở văn bản nào và theo mẫu nào.
Căn cứ khoản 3 điều 6 thông tư 39/2014/TT-BTC:

"3. Điều kiện và trách nhiệm của tổ chức cung ứng phần mềm tự in hóa đơn.

a) Điều kiện

Tổ chức cung ứng phần mềm tự in hóa đơn phải là doanh nghiệp có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp), trong đó có ngành nghề lập trình máy vi tính hoặc xuất bản phần mềm, trừ trường hợp tổ chức tự cung ứng phần mềm tự in hóa đơn để sử dụng.

b) Trách nhiệm

- Đảm bảo phần mềm tự in hóa đơn cung cấp cho một đơn vị tuân thủ đúng những quy định về tự in hóa đơn; không in giả hóa đơn trùng với các mẫu trong phần mềm đã cung cấp cho doanh nghiệp

- Lập báo cáo về việc cung cấp phần mềm tự in hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Nội dung báo cáo thể hiện: tên, mã số thuế, địa chỉ tổ chức sử dụng phần mềm tự in hóa đơn (mẫu số 3.7 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Báo cáo về việc cung ứng phần mềm tự in hóa đơn được lập và gửi cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp theo quý. Báo cáo về việc cung ứng phần mềm tự in hóa đơn Quý I nộp chậm nhất là ngày 30/4; quý II nộp chậm nhất là ngày 30/7, quý III nộp chậm nhất là ngày 30/10 và quý IV nộp chậm nhất là ngày 30/01 của năm sau.

Trường hợp tổ chức cung ứng phần mềm tự in hóa đơn ngừng cung ứng phần mềm tự in hóa đơn thì kỳ báo cáo in hóa đơn cuối cùng bắt đầu từ đầu kỳ báo cáo cuối đến thời điểm tổ chức cung ứng phần mềm tự in hóa đơn ngừng cung ứng phần mềm tự in hóa đơn, thời hạn nộp báo cáo về việc cung ứng phần mềm tự in hóa đơn chậm nhất là ngày 20 tháng sau của tháng ngừng hoạt động cung ứng phần mềm tự in hóa đơn.

Trường hợp tổ chức cung ứng phần mềm tự in hóa đơn mới bắt đầu hoạt động cung ứng phần mềm tự in hóa đơn hoặc có hoạt động cung ứng phần mềm tự in hóa đơn sau khi ngừng hoạt động cung ứng phần mềm tự in hóa đơn thì thời gian báo cáo tính từ ngày bắt đầu hoặc bắt đầu lại hoạt động cung ứng phần mềm tự in hóa đơn đến hết quý tùy theo thời điểm bắt đầu hoặc bắt đầu hoạt động cung ứng phần mềm tự in hóa đơn.

Trường hợp tổ chức cung ứng phần mềm tự in hóa đơn là tổ chức ở nước ngoài hoặc doanh nghiệp tự tạo phần mềm tự in hóa đơn để sử dụng thì không phải báo cáo về việc cung ứng phần mềm tự in hóa đơn.

Cơ quan thuế nhận báo cáo và đưa các dữ liệu lên trang thông tin điện tử của Tổng cục Thuế trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc kể từ ngày nhận được báo cáo."

L

lehuyvan

Sơ cấp
27/2/09
22
0
1
Ha Noi
Cảm ơn bác nhiều, vậy là phải nộp danh sách rồi, haizz.

Mà cái này không biết nộp qua mạng được không, hay lại phải lọ mọ lên chi cục thuế :(

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Cảm ơn bác nhiều, vậy là phải nộp danh sách rồi, haizz.

Mà cái này không biết nộp qua mạng được không, hay lại phải lọ mọ lên chi cục thuế :(
Việc này dễ mà, bạn cứ vào xem trong iHTKK có cho đăng ký việc kê khai này không, có tức là nộp qua mạng được, ngược lại thì cứ trực tiếp thôi.

K

ketoanNL04

Guest
16/4/15
72
0
6
32
Đơn vị em đang dùng hóa đơn đặt in, giờ muốn chuyển sang hình thức tự in thì những công việc em cần làm là nộp công văn đề nghị tự in >> đợi chấp thuận >> tìm nhà cung cấp phần mềm tự in >>> nộp mẫu và thông báo phát hành phải ko ạ?
Em cảm ơn các anh chị!
:confused::confused::confused::confused::confused:

Tam Khoa

Tam Khoa

Guest
18/8/16
5
0
1
28
Các bác cho em hỏi nếu không nộp báo cáo này 2 quý rồi thì bị phạt khoảng bao nhiêu vậy ạ? Em cám ơn nhiều

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Các bác cho em hỏi nếu không nộp báo cáo này 2 quý rồi thì bị phạt khoảng bao nhiêu vậy ạ? Em cám ơn nhiều
Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng với hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế. Hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, được tính sau 20 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

U

UB400

Guest
18/6/17
5
0
1
40
bây giờ chuyển san hóa hđ điện tử rồi phải ko ah

Tam Khoa

Tam Khoa

Guest
18/8/16
5
0
1
28
Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng với hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế. Hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, được tính sau 20 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.
Em cám ơn nhiều ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA