Tỷ giá hạch toán sổ kế toán

• Thread starter cuthibichha
  • Ngày gửi
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
anh chị ơi giúp em với, em đọc thông tư 200 thì thấy tỷ giá ghi sổ là tỷ giá bình quân di động nhưng em lở sử dụng tỷ giá bình quân cuối kỳ vậy thì có sao không ah, nếu không được thì làm sao điều chỉnh ah? anh, chị giúp em với, em lo quá
Ghi sổ phải ghi theo từng nghiệp vụ phát sinh trong khi đó tỷ giá bình quân cả kỳ thì cuối kỳ mới tính được, làm sao lấy được số liệu để ghi sổ hàng ngày?

Điều chỉnh: Lựa chọn lại cách tính tỷ giá rồi chạy lại số liệu trên phần mềm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nhu Tien Song

Guest
15/12/15
2
0
1
Anh Chị cho em hỏi là em hạch toán như sau có đúng không ạ? ( cty em áp dụng Qđ 48)
- Khi nhập khẩu hàng hóa: Em hạch toán theo tỷ giá bán của ngân hàng thương mại nơi doanh nghiệp dự kiến giao dịch tại thời điểm giao dịch phát sinh( ngày giao hàng trên tờ khai Hải quan). Tỷ giá này khác tỷ giá trên tờ khai Hải quan ạ.
-Khi thanh toán cho Nhà cung cấp nước ngoài: Em hạch toán theo tỷ giá bán của ngân hàng thương mại bên trên tại thời điểm thanh toán.
Sau đó sẽ hạch toán lãi lỗ chênh lệch tỷ giá.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Anh Chị cho em hỏi là em hạch toán như sau có đúng không ạ? ( cty em áp dụng Qđ 48)
- Khi nhập khẩu hàng hóa: Em hạch toán theo tỷ giá bán của ngân hàng thương mại nơi doanh nghiệp dự kiến giao dịch tại thời điểm giao dịch phát sinh( ngày giao hàng trên tờ khai Hải quan). Tỷ giá này khác tỷ giá trên tờ khai Hải quan ạ.
-Khi thanh toán cho Nhà cung cấp nước ngoài: Em hạch toán theo tỷ giá bán của ngân hàng thương mại bên trên tại thời điểm thanh toán.
Sau đó sẽ hạch toán lãi lỗ chênh lệch tỷ giá.
1. Cái này còn tuỳ thuộc vào bạn nhập khẩu trả chậm, trả ngay, hay trả trước, hay 1 phần trả ngay và 1 phần trả trước.

2. Khi thanh toán cho nhà cung cấp cũng phải xác định xem là trả trước hay trả nợ. Nếu trả trước thì ghi Nợ 331 theo tỷ giá bán tại thời điểm trả trước, còn nếu trả nợ ghi Nợ 331 theo tỷ giá ghi sổ của 331 (là tỷ giá khi nhận nợ hoặc cuối kỳ trước đã đánh giá lại).

• Like
Reactions: Nhu Tien Song
N

Nhu Tien Song

Guest
15/12/15
2
0
1
1. Cái này còn tuỳ thuộc vào bạn nhập khẩu trả chậm, trả ngay, hay trả trước, hay 1 phần trả ngay và 1 phần trả trước.

2. Khi thanh toán cho nhà cung cấp cũng phải xác định xem là trả trước hay trả nợ. Nếu trả trước thì ghi Nợ 331 theo tỷ giá bán tại thời điểm trả trước, còn nếu trả nợ ghi Nợ 331 theo tỷ giá ghi sổ của 331 (là tỷ giá khi nhận nợ hoặc cuối kỳ trước đã đánh giá lại).
Em tạm kết luận thế này có đúng không Anh :
1. Khi nhập khẩu(Ghi có 331): nếu em nhập trả chậm, trả ngay thì em hạch toán theo tỷ giá bán của ngân hàng thương mại nơi doanh nghiệp dự kiến giao dịch tại thời điểm giao dịch phát sinh( ngày giao hàng trên tờ khai Hải quan), nếu em trả trước nếu đủ điều kiện ghi nhận tài sản hoặc chi phí thì khi trả, bên có 331 em hạch toán theo tỷ giá xuất quỹ cuối kỳ trước. Nếu em trả trước 1 phần thì phần trả trước hạch toán theo tỷ giá xuất quỹ cuối kỳ trước, phần còn lại theo tỷ giá bán của ngân hàng thương mại.
2. Khi trả tiền(Ghi nợ 331): nếu em trả trước thì bên nợ 331 em ghi nhận theo tỷ giá bán của ngân hàng thương mại, nếu trả nợ thì bên nợ 331 em hạch toán theo tỷ giá xuất quỹ cuối kỳ trước.

P

phượng ớt2015

Guest
15/12/15
1
0
1
36
khong sao dau ban oi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA