Hàng thiếu so với hóa đơn khi vận chuyển thì có phải hủy hóa đơn không?

• Thread starter Nguyễn Hồng Hà
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Nguyễn Hồng Hà

Guest
Em ở huyện Krongpa (Gialai) xuất bán thuốc lá cho KHATOCO Khánh Hoà. Đi đường các anh thuế huyện yêu cầu phải xuất hóa đơn GTGT. Đến nơi nhận thực tế kiểm hàng (cấp loại) và số lượng khác với hóa đơn. Khách hàng yêu cầu hủy hóa đơn viết lại theo đúng số lượng, cấp loại kiểm hàng. Thế là lô hàng nào em cũng phải hủy hóa đơn các bác ạ, mấy anh thuế huyện thấy hủy nhiều lại nghĩ em có mánh gì đây, kẹt quá. Các bác có phương cách nào chỉ giáo em ít chiêu.
Thks các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

béSamêmútmôi

User đã bị cấm truy cập
Chời ơi
Chả lẽ đi đường hàng nó đẻ ra hay nó mất đi hay sao???
(hay bác tài hút đi 1 ít)
Nếu hàng thiếu thì bạn xuất hàng bổ sung
nếu hàng thừa thì bảo khách hàng xuất hóa đơn trả lại có gì đâu....
Việc gì phải hủy hóa đơn

HỌ chỉ nghĩ bạn có mánh gì chứ có chứng minh được bạn phạm pháp đâu
yên tâm đi

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Nếu ta xuất bán thì tất nhiên phải xuất hóa đơn rồi bạn ạh.Cán bộ thuế nói không sai đâu, ngoại trừ trường hợp chuyển hàng từ nơi này sang nơi khác (có quy đinh trong thông tư liên tịch) thì sử dụng Phiêu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ + Lệnh điều động nội bộ).
trường hợp của bạn nếu có phải hủy hóa đơn thì cũng phải chịu thôi.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Mình nghĩ bạn có thể lập hóa đơn điều chỉnh. Nếu khi giao nhận hàng luôn có sự chênh lệch thì cuối tháng hoặc sau khi kết thúc hợp đồng mua bán, công ty lập biên bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hóa, mức giá tăng(giảm) theo hóa đơn bán hàng, lý do tăng (giảm)và lập hóa đơn điều chỉnh theo tháng.

B

binh an

Guest
28/3/07
4
0
0
46
can tho
Như bạn tamnt07 noi là phù hợp đó. trường hợp có chênh lệch thí xuất hóa đơn điều chỉnh như bán xăng, dầu vậy đó. cố găng giao vừa đủ hàng là tốt nhất. Cty của bạn và công ty khách hàng là chỗ làm ăn lâu dài, nếu giao bị dư thì ghi nhận đó bù cho lần sau, và ngược lại.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn nghiên cứu kỹ thông tư 30 Liên bộ Tài chính Bộ Công an về việc quy định về hàng hóa đi trên đường, trường hợp của bạn nếu có phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (mua của cục thuế) là hợp lệ.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Đúng đấy, bạn nên sử dụng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ là đủ cơ sở cho hàng hoá đi đường của bạn rồi.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Xăng dầu, bông sợi.... thì nó còn phụ thuộc vào thời tiết ẩm ướt, độ giãn nở
chứ thuốc là mua theo bao mà

Sao bạn biết chính xác là mua theo bao??? có thể là công ty xuất bán sợi thuốc lá, ruột thuốc lá theo bao tải, theo thùng...

Bạn nghiên cứu kỹ thông tư 30 Liên bộ Tài chính Bộ Công an về việc quy định về hàng hóa đi trên đường, trường hợp của bạn nếu có phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (mua của cục thuế) là hợp lệ.[/QUOTE]

Bạn có thể gửi cho mình TT 30 không, mình tìm nhưng không thấy. Xin cảm ơn!!!

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Chời ơi
Chả lẽ đi đường hàng nó đẻ ra hay nó mất đi hay sao???
(hay bác tài hút đi 1 ít)
Nếu hàng thiếu thì bạn xuất hàng bổ sung
nếu hàng thừa thì bảo khách hàng xuất hóa đơn trả lại có gì đâu....
Việc gì phải hủy hóa đơn

HỌ chỉ nghĩ bạn có mánh gì chứ có chứng minh được bạn phạm pháp đâu
yên tâm đi
\
Bạn để ý đến câu hỏi, ngành của bạn ấy là cung cấp nguyên liêu cho KHATACO ấy là lá thuốc bạn à, đi đường thì nhiệt độ sẽ làm cho trọng lượng giảm đi,
Ngành thuốc lá lá họ tính trị giá trên trọng lượng nên .... sẽ có chênh lệch.

To: Nguyễn Hồng Hà: Bạn có thể nghiên cứ thông tư 30 hoặc trong TT120 cũng có nói, có thể chỉ làm điều chỉnh tăng giảm số lượng theo số thực tế giao nhận, không cần phải hủy hóa đơn đâu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyễn Hồng Hà nói:
Em ở huyện Krongpa (Gialai) xuất bán thuốc lá cho KHATOCO Khánh Hoà. Đi đường các anh thuế huyện yêu cầu phải xuất hóa đơn GTGT. Đến nơi nhận thực tế kiểm hàng (cấp loại) và số lượng khác với hóa đơn. Khách hàng yêu cầu hủy hóa đơn viết lại theo đúng số lượng, cấp loại kiểm hàng. Thế là lô hàng nào em cũng phải hủy hóa đơn các bác ạ, mấy anh thuế huyện thấy hủy nhiều lại nghĩ em có mánh gì đây, kẹt quá. Các bác có phương cách nào chỉ giáo em ít chiêu.
Thks các bác nhiều.
Phương cách quan trọng nhất là tìm ra nguyên nhân vì sao lại có sự sai khác về số lượng khi xuất và nhận. Khách hàng yêu cầu số lượng hàng trên hóa đơn đúng với số lượng hàng thực nhận là đúng.

HyperVN nói:
Bạn nghiên cứu kỹ thông tư 30 Liên bộ Tài chính Bộ Công an về việc quy định về hàng hóa đi trên đường, trường hợp của bạn nếu có phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (mua của cục thuế) là hợp lệ.
Bác ghi rõ thêm năm văn bản hộ em cái. Em thấy cái văn bản này lạ quá, tìm mãi mà không ra.
Trường hợp sử dụng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo lệnh điều độ sẽ sử dụng trong một số trường hợp cụ thể như sau:
- Xuất cho cơ sở phụ thuộc.
- Xuất bán đại lý.
- Đưa hàng đi xuất khẩu.
- Bán hàng lưu động.
Ngoài ra, bán hàng cho khách hàng ngoài một số trường hợp như trên thì vẫn phải xuất hóa đơn GTGT khi đi đường, không xuất phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo lệnh điều động.

aThuan nói:
To: Nguyễn Hồng Hà: Bạn có thể nghiên cứ thông tư 30 hoặc trong TT120 cũng có nói, có thể chỉ làm điều chỉnh tăng giảm số lượng theo số thực tế giao nhận, không cần phải hủy hóa đơn đâu.
Hai thông tư bác đưa ra cũng lại không nêu tên năm và nơi ban hành. Thông tư 30 thì em chưa tìm ra, nhưng thông tư 120 thì em tìm ra rồi, chả thấy có quy định điều chỉnh hóa đơn đối với số lượng hàng hóa khi nhận thiếu.

S

Song Huong

Cao cấp
Thks các bác nhiều.
Bạn tham khảo cv 277/TCT-PCCS của TCT, ngày 15 tháng 01 năm 2007.

Thân

Đính kèm

• 277-TCT-PCCS.doc
    35.5 KB · Lượt xem: 104
aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Phương cách quan trọng nhất là tìm ra nguyên nhân vì sao lại có sự sai khác về số lượng khi xuất và nhận. Khách hàng yêu cầu số lượng hàng trên hóa đơn đúng với số lượng hàng thực nhận là đúng.

Bác ghi rõ thêm năm văn bản hộ em cái. Em thấy cái văn bản này lạ quá, tìm mãi mà không ra.
Trường hợp sử dụng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo lệnh điều độ sẽ sử dụng trong một số trường hợp cụ thể như sau:
- Xuất cho cơ sở phụ thuộc.
- Xuất bán đại lý.
- Đưa hàng đi xuất khẩu.
- Bán hàng lưu động.
Ngoài ra, bán hàng cho khách hàng ngoài một số trường hợp như trên thì vẫn phải xuất hóa đơn GTGT khi đi đường, không xuất phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo lệnh điều động.

Hai thông tư bác đưa ra cũng lại không nêu tên năm và nơi ban hành. Thông tư 30 thì em chưa tìm ra, nhưng thông tư 120 thì em tìm ra rồi, chả thấy có quy định điều chỉnh hóa đơn đối với số lượng hàng hóa khi nhận thiếu.

Rất xin lỗi vì trích dẫn số văn bản không đầy đủ.
Cái TT30 gì gì đó là thông tư liên tịch nói về sử dụng hóa đơn, rất tiếc tớ lại không có khối văn bản ở đây nên cũng không thể nói cụ thể và chính xác được. (sẽ chỉnh sửa đầy đủ trong thời gian tới).

Còn 120/2003/TT-BTC đúng như TA nói, không có hướng dẫn trực tiếp cho số lượng, mà chỉ có cho điều chỉnh giá, nhưng......có thể vận dụng cho việc điều chỉnh số lượng, đã có rất nhiều văn bản nói về vấn đề này mà CV của anh Song Huong là 1 trong những công văn cụ thể hướng dẫn việc này. Các công văn khác cũng vận dụng đúng điểm này.

To TA:
- Đối với hàng xuất bán đại lý thì không dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ mà dùng phiếu xuất kho hàng gởi bán đại lý.
- Còn việc vận dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ chỗ này mình nghĩ chắc cũng OK, không ai bắt bẻ được: hàng xuất ra để đi bán cho đơn vị kia nhưng mình cứ coi như xuất bán lưu động (ai bắt bẻ được). Đến khi đến công ty mua hàng, cân đong đo đếm xong.. hóa đơn cầm trên tay ..xuất. thế là hoạt động bán lưu động đã hoàn thành, cho xe quay về công ty.
Không biết TA có đồng ý với cách vận dụng này không nhỉ:biggrinda

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
aThuan nói:
To TA:
- Đối với hàng xuất bán đại lý thì không dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ mà dùng phiếu xuất kho hàng gởi bán đại lý.
Cùng là "phiếu xuất kho" nên dễ dàng đọc lộn. Cám ơn anh đã nhắc!

aThuan nói:
- Còn việc vận dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ chỗ này mình nghĩ chắc cũng OK, không ai bắt bẻ được: hàng xuất ra để đi bán cho đơn vị kia nhưng mình cứ coi như xuất bán lưu động (ai bắt bẻ được). Đến khi đến công ty mua hàng, cân đong đo đếm xong.. hóa đơn cầm trên tay ..xuất. thế là hoạt động bán lưu động đã hoàn thành, cho xe quay về công ty.
Nếu "cố tình" hiểu sang xuất bán lưu động như thế thì cũng... chịu thôi. Bán hàng lưu động sẽ được hiểu là bán cho khách lẻ vãng lai, bán dạo hàng ngày hoặc theo từng đợt hội chợ, khuyến mại...

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA