Hỏi một số hàm trong Excel

• Thread starter HyperVN
  • Ngày gửi
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
HyperVN muốn hỏi một số hàm trong excel để thiết kế mẫu biên bản đối chiếu hàng tháng, qua mấy mẫu excel các bạn cung cấp HyperVN cũng đã tranh thủ được một số hàm, đặc biệt là món đổi từ số sang chữ của bác Gnurtel, hiện tui đang mắc cái này:

- Xin cho biết hàm nào trả về ngày đầu tiên và ngày cuối cùng của một tháng (xác định từ hàm Today()?????? hay như thế nào?.

- Có hàm nào sử dụng để format định dạng của một dãy số (không phải format number), ví dụ; ="Công ty A còn nợ số tiền "&amount thì số trong &amount phải hiện ra là 123.456.789 chứ không dính liền tù tỳ: 123456789, cái này quả là khó, giải pháp tạm thời mình sử dụng là hàm len tách nhóm ba số của dãy trên rồi cộng thêm "." sau đó gộp lại, công thức dài vô cùng:

=IF(LEN(E2)-11>0,MID(E2,LEN(E2)-11,3)&".",IF(LEN(E2)-11>-2,MID(E2,1,LEN(E2)-9)&".",""))&IF(LEN(E2)-8>0,MID(E2,LEN(E2)-8,3)&".",IF(LEN(E2)-8>-2,MID(E2,1,LEN(E2)-6)&".",""))&IF(LEN(E2)-5>0,MID(E2,LEN(E2)-5,3)&".",IF(LEN(E2)-5>-2,MID(E2,1,LEN(E2)-3)&"."))&IF(LEN(E2)-2>0,MID(E2,LEN(E2)-2,3),IF(LEN(E2)-2>-2,MID(E2,1,LEN(E2))))

Dài đến lỗi không kiểm soát nổi :wall .

Có phương án nào hay hơn và gọn nhẹ không????

Trước mắt là mình cần nhất câu hỏi thứ 1 trên.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Em đã làm như sau với câu hỏi của bác:
- =DATE(YEAR(TODAY());MONTH(TODAY());1) : ngày đầu tháng
- =DATE(YEAR(TODAY());MONTH(TODAY())+1;1)-1 : ngày cuối tháng

Em biết có hàm eomonth(today()) (end of month) nhưng nó đòi hỏi phải có add-in mà em thì lại không có mấy cái add-ins dó :wall (cái vụ này bác Thanh nhan biết)

Câu hỏi thứ hai:
= “cty A nợ số tiền: “&text(amount;”#.##0”)

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
1/
có lẽ bạn chưa vào tools , add-ins, chọn check box 2 ô đầu tiên.
2/ cách giải quyết này hơi được đấy ! nhưng hình như là thế này thì phải
= “cty A nợ số tiền: “&text(amount;”#.##0.00”)

Thanks OverAC

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cám ơn rất nhiều, Camto80 thay cái dấu ";" trong công thức trên thành "," là OK.

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Hyper à,

Cái dấu ";" hay "," mà cậu nói cam_to_80 thay ở trên là không đúng về bản chất.
Dấu này phụ thuộc vào cách thiết lập trong Control Panel đấy.

Chúc thành công.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
À đúng rồi, máy của em phân chia bằng dấu "'," chứ không phải ";", cám ơn anh.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Em copy nguyên cả cái công thức của em sau khi đã làm xong ra rồi chỉ có sửa mấy cái câu tiếng việt chẳng nhẽ lại sai.
Còn vụ add in nên gọi bác thanhnhan thì chắc là ổn ! Bác đó có nhiều công thức quái vật lắm đấy

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Bác Hyper có muốn biết về mấy cái này không“#.##0,00” hay “#.##0”

Em mách cho bác thêm điều này nhé. Bác vào “format cells” chọn tab “number”, chọn custom bác sẽ thấy một đống kiểu format các con số để bác tha hồ chọn lựa.

to cam_to_80 Em cũng chép luôn công thức đấy bác ạ có điều trong control panel của em quy định cách 1000 thì là dấu . cách phần lẻ thập phân thì là , theo đúng quy định của Việt Nam nên cái công thức của em nó mới thế.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Mình bắt đầu khoái mấy vụ hàm quái dị của Excel, có lẽ các bác phải làm một cuộc trình bày tổng thể về các hàm và cách kết hợp ứng dụng chúng trong xây dựng bảng biểu tự động, HyperVN bắt đầu mơ tới một lô một lốc ứng dụng mà mình có thể trình bày cho mọi người, cái vừa hoàn tất từ kết quả các bác tư vấn đơn giản là cái biên bản đối chiếu công nợ, tuy nó đơn giản nhưng với người tự mày mò về Excel (chưa qua khóa học chính thức và đọc hết một quyển sách nào cả :chuoi ) thì em thấy thế là quá tự hào rồi, he he.

Bác nào có độc chiêu thì xin trình bày nhé, và các bác cho nhận xét về sản phẩm ứng dụng đầu tiên em trình làng với các bác trong chuyên mục này (đối chiếu công nợ).

Mong được học hỏi nhiều hơn nữa.

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Originally posted by cam_to_80@Jul 7 2004, 08:04 AM
Còn vụ add in nên gọi bác thanhnhan thì chắc là ổn ! Bác đó có nhiều công thức quái vật lắm đấy

To Cam to 80. Thế nào là "công thức quái vật" hả bác ? hihihihi, đã không góp ý cho mình mà con nói thế . chờ dài cả cổ rồi .

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Cái chương trình bác gửi cho em. em cũng xem qua thôi, chỉ thấy là sử dụng công thức quả là kinh khủng đấy. cái phần mà đổi số thành chữ của bác cũng có cái hay hơn là sử dụng thêm một Modul.
Em nhớ không biết em có gửi cho ai một File Kế toán viết trong VBA để nhờ hỗ trợ mà chưa thấy trả lời gì cả. Sốt ruột quá !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA