Trích lập Kinh phí công đoàn

• Thread starter duyen152
  • Ngày gửi
D

duyen152

Sơ cấp
21/10/10
22
1
3
35
tp.hcm
Anh/ chị cho em hỏi, công ty em mới thành lập có 5 Lao động nên không có bộ phận công đoàn, vậy em có phải trích lập kinh phí công đoàn không? và nếu phải trích lập KPCĐ thì thủ tục như thế nào? em cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangvan2805

hoangvan2805

Guest
10/2/15
11
6
3
35
Cty bạn nếu trừ Giám đốc và thành viên góp vốn ra mà có 5 nhân viên chính thức ( ký hợp đồng lao động trên 6 tháng ) thì thành lập công đoàn, phí công đoàn là 2% quỹ lương hàng tháng ( quỹ lương BHXH )
Nếu dưới 5 thì không thành lập công đoàn ( chưa đủ điều kiện thành lập ) và phải đóng phí công đoàn.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: duyen152
D

duyen152

Sơ cấp
21/10/10
22
1
3
35
tp.hcm
Cảm ón
Cty bạn nếu trừ Giám đốc và thành viên góp vốn ra mà có 5 nhân viên chính thức ( ký hợp đồng lao động trên 6 tháng ) thì thành lập công đoàn, phí công đoàn là 2% quỹ lương hàng tháng ( quỹ lương BHXH )
Nếu dưới 5 thì không thành lập công đoàn ( chưa đủ điều kiện thành lập ) và không phải đóng phí công đoàn.
Cảm ơn bạn nhé, bạn có biết được quy định theo thông tư hay nghị định nào không

hoangvan2805

hoangvan2805

Guest
10/2/15
11
6
3
35
Cảm ón

Cảm ơn bạn nhé, bạn có biết được quy định theo thông tư hay nghị định nào không
" Khoản 2, Điều 26 Luật Công đoàn (sửa đổi) năm 2012, có hiệu lực từ 1.1.2013, quy định các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp thuộc mọi thành phần kinh tế không phân biệt nơi đã thành lập hay chưa thành lập tổ chức công đoàn, đều phải có nghĩa vụ đóng kinh phí công đoàn bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động " Vẫn phải đóng phí bạn à >.<

• Like
D

duyen152

Sơ cấp
21/10/10
22
1
3
35
tp.hcm
" Khoản 2, Điều 26 Luật Công đoàn (sửa đổi) năm 2012, có hiệu lực từ 1.1.2013, quy định các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp thuộc mọi thành phần kinh tế không phân biệt nơi đã thành lập hay chưa thành lập tổ chức công đoàn, đều phải có nghĩa vụ đóng kinh phí công đoàn bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động " Vẫn phải đóng phí bạn à >.<
Bạn ơi nếu theo Luật công đoàn thì doanh nghiệp dưới 5 lao động vẫn phải đóng kinh phí công đoàn mà bạn

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn ơi nếu theo Luật công đoàn thì doanh nghiệp dưới 5 lao động vẫn phải đóng kinh phí công đoàn mà bạn

Theo luật thì DN nào hàng tháng cũng phải trích 2% nộp lên trên sau đó CĐ cấp trên trả lại ( 65% số tiền nộp ) dù có thành lập T/C CĐ hay không. Chỉ có 1% là không phải nộp nếu không có đoàn viên CĐ thôi.

• Like
D

duyen152

Sơ cấp
21/10/10
22
1
3
35
tp.hcm
Theo luật thì DN nào hàng tháng cũng phải trích 2% nộp lên trên sau đó CĐ cấp trên trả lại ( 65% số tiền nộp ) dù có thành lập T/C CĐ hay không. Chỉ có 1% là không phải nộp nếu không có đoàn viên CĐ thôi.
Cảm ơn bạn nhé !!!!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA