Thời gian đóng bảo hiểm để hưởng chế độ thai sản

• Thread starter thutrang1905
  • Ngày gửi
hungkt2014

hungkt2014

Guest
5/6/14
48
18
8
Hà Nội
Theo mình thì thế này, theo luật thì lao động không được nghỉ trước khi sinh tối đa quá 2 tháng nên để đảm bảo họ được hưởng chế độ thai sản thì bạn nói người lao động nên tự đóng bảo hiểm 2 tháng còn lại tức là đóng hết tháng 08 rồi công ty hãy báo giảm bảo hiểm từ tháng 09. Khi nào có giấy chứng sinh thì làm hồ sơ thai sản cho họ.
Nhưng mà nlđ đã đóng đủ 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh chưa bạn? người lao động này nghỉ việc luôn hả bạn>
NLĐ trong trường hợp trên đóng BH từ tháng 4/2015, nhưng vì sức khỏe không đảm bảo nên xin nghỉ trước từ tháng 6 nhưng có lẽ thực tế là sẽ nghỉ việc luôn ạ. Và trong trường hợp này, có bắt buộc NLĐ phải nhờ công ty đóng nốt tới ít nhất là tháng 8 để được hưởng chế độ thai sản không ạ?
Vì trong luật có ghi:
LĐ nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
Như vậy em có được tính LĐ được nghỉ việc 4 tháng trước sinh và 2 tháng sau sinh để làm chế độ thai sản không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thutrang1905

Trung cấp
22/7/14
148
12
18
34
Linh Đàm, Hà Nội
starnpos.com
NLĐ trong trường hợp trên đóng BH từ tháng 4/2015, nhưng vì sức khỏe không đảm bảo nên xin nghỉ trước từ tháng 6 nhưng có lẽ thực tế là sẽ nghỉ việc luôn ạ. Và trong trường hợp này, có bắt buộc NLĐ phải nhờ công ty đóng nốt tới ít nhất là tháng 8 để được hưởng chế độ thai sản không ạ?
Vì trong luật có ghi:
LĐ nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
Như vậy em có được tính LĐ được nghỉ việc 4 tháng trước sinh và 2 tháng sau sinh để làm chế độ thai sản không ạ?
LĐ nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng., nhưng nghỉ trước sinh không quá 2 tháng bạn ạ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Vì trong luật có ghi:
Nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng bạn à nên giả dụ của bạn ở trên không được

• Like
Reactions: hungkt2014
T

Thuytien1988

Guest
2/10/17
1
0
1
35
Lại đau đầu cái vụ thai sản bên em quá anh chị diễn đàn ạ
Bên em thai sản vừa đủ 6 tháng , đã nộp bảng lương , hợp đồng lao động, rồi bảng biểu 05 rồi nhưng vẫn chưa thấy gì ạ, đi đi lại lại nhiều quá ạ
Chị cho e hỏi mấy vụ thai sản này bên chị đã được thanh toán chưa, cty e cũng đang bị thanh tra, nộp hồ sơ hơn 1 tháng k thấy báo gì, gọi điện thì kêu chưa duyệt, gọi lần 2 thì kêu cuối tuần sẽ trả lời, qua tuần thì báo sẽ xuống thanh tra, giờ e k biết làm sao nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA