Hạch toán điều chỉnh thuế GTGT như thế nào khi điều chỉnh trên tờ khai?

• Thread starter ladydinh
  • Ngày gửi
L

ladydinh

Guest
20/7/06
22
0
0
HN
Mình có vấn đề này cần mọi người cho ý kiến:
Cty này mới thành lập từ tháng 9/06. Kế toán đã lập và nộp tờ khai thuế các tháng trong năm 06, nhưng đến thời điểm nộp báo cáo tài chính (tháng 03/07) thì mới phát hiện kế toán lập tờ khai thuế tháng 10,11,12/06 tất cả đều sai (cả về giá trị hàng hóa mua vào, thuế GTGT đầu ra, Thuế GTGT đầu vào).Tức là KT đã kê khai những hóa đơn GTGT kg hợp lệ.
Mình hỏi ý kiến cán bộ quản lý thuế thì họ cho tờ khai " Điều chỉnh thuế GTGT năm 2006" để điều chỉnh phần tăng giảm thuế GTGT so với tờ khai đã nộp. Báo cáo tài chính thì làm theo số liệu đã điều chỉnh (số đúng).
Như vậy, theo các bạn thì sổ sách kế toán mình hạch toán như nào bây giờ:
1. Hạch toán theo số đúng.Nếu thế thì mâu thuẫn với tờ khai thuế (ính thời điểm)
2. Hạch toán theo số sai và điều chỉnh số vào cuối năm.Nhưng vấn đề là điều chỉnh thế nào? Vì còn liên quan cả đến giá trị của hàng hóa mua vào chứ kg đơn thuần chỉ tăng hay giảm thuế GTGT.
Mong sớm nhận được ý kiến của các bạn.
Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Mình có vấn đề này cần mọi người cho ý kiến:
Cty này mới thành lập từ tháng 9/06. Kế toán đã lập và nộp tờ khai thuế các tháng trong năm 06, nhưng đến thời điểm nộp báo cáo tài chính (tháng 03/07) thì mới phát hiện kế toán lập tờ khai thuế tháng 10,11,12/06 tất cả đều sai (cả về giá trị hàng hóa mua vào, thuế GTGT đầu ra, Thuế GTGT đầu vào).Tức là KT đã kê khai những hóa đơn GTGT kg hợp lệ.
Mình hỏi ý kiến cán bộ quản lý thuế thì họ cho tờ khai " Điều chỉnh thuế GTGT năm 2006" để điều chỉnh phần tăng giảm thuế GTGT so với tờ khai đã nộp. Báo cáo tài chính thì làm theo số liệu đã điều chỉnh (số đúng).
Như vậy, theo các bạn thì sổ sách kế toán mình hạch toán như nào bây giờ:
1. Hạch toán theo số đúng.Nếu thế thì mâu thuẫn với tờ khai thuế (ính thời điểm)
2. Hạch toán theo số sai và điều chỉnh số vào cuối năm.Nhưng vấn đề là điều chỉnh thế nào? Vì còn liên quan cả đến giá trị của hàng hóa mua vào chứ kg đơn thuần chỉ tăng hay giảm thuế GTGT.
Mong sớm nhận được ý kiến của các bạn.
Thân!
+ Bạn hạch toán theo số đúng (số trên chứng từ gốc), BCT không liên quan gì đến số liệu kế toán, kể cả quyết toán thuế TNDN bạn vẫn quyết toán theo số liệu đúng.
+ BCT hàng tháng sai thì bạn làm điều chỉnh trong tờ khai tháng hiện tại thôi.

N

nguyễn hoàng yến

Guest
14/1/06
28
0
0
44
Hà Nội
Các bạn giúp mình với.
Trong tờ khai T3/07 mẫu số 01/GTGT mình có 2 cái sai như sau:
1. Mục 23: Số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này: mình đã kê khai nhiều hơn số mình được khấu trừ
2. Mục 41 & 43: mình ghi số âm
trong tháng 4 này mình muốn sửa sai 2 lỗi trên. Tư vấn giúp mình sửa với.

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Các bạn giúp mình với.
Trong tờ khai T3/07 mẫu số 01/GTGT mình có 2 cái sai như sau:
1. Mục 23: Số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này: mình đã kê khai nhiều hơn số mình được khấu trừ
2. Mục 41 & 43: mình ghi số âm
trong tháng 4 này mình muốn sửa sai 2 lỗi trên. Tư vấn giúp mình sửa với.

Bây giờ bạn chỉ việc làm điều chỉnh giảm ở mục 21 số thuế chênh lệch mà bạn đã kê khai. Sau đó theo CT đã hướng dẫn nếu phần xác định nghĩa vụ thuế GTGT phải nộp dương thì bạn điền vào mục 40 còn âm thì ở mục 41 và 43.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA