Chi tiếp khách quá nhiều ở đơn vị HCSN thì có bị xuất toán không?

• Thread starter phạm đình tứ
  • Ngày gửi
D

diemxua

Trung cấp
Nh­ưng theo Hùng nói thì có thông tư 57 quy định ? Tôi tìm mãi mà không có đâu. Chỉ có 1 thông tư 57 ngày 29/6/2007 Về việc sửa đổi, bổ sung Quyết định số 15/2003/QĐ-BTC ngày 10/02/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Cục Hải quan tỉnh, liên tỉnh, thành phố trực thuộc Tổng cục Hải quan. Làm ơn xem lại.

Đính kèm

• TT57-2007-TT-BTC-che do tiep khach.doc
    81 KB · Lượt xem: 62
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Cơ quan tôi là Tổ chức công đoàn trực thuộc Tổng liên đoàn lao động Việt Nam, Nsách là Ngân sách công đoàn từ việc thu 2%KPCĐ và 1% ĐPCĐ; không có NSNN cấp. Nhưng chế độ kế toán sử dụng vẫn theo chế độ kế toán hành chính sự nghiệp và các quy định của NN dành cho các đơn vị hành chính sự nghiệp hưởng NSNN, trong đó có khoản chi tiếp khách. Kiểm toán NN cũng vừa vào đvị kiểm tra và nhắc nhở rất nhiều về việc chi tiếp khách vượt quy định. Bởi theo họ dù NSCĐ nhưng được thu từ 2%KPCĐ trích vào giá thành sẽ làm giảm thu nhập chịu thuế của DN và làm giảm NSNN nên cũng coi như là đơn vị hưởng NSNN??????. Nên việc mức chi tiếp khách chỉ ko quá 100.000đ như giá cả hiện nay thì hầu hết các cơ quan đều phải "mạo hiểm" chi vượt và kế toán chúng ta lại tiếp tục phải "đau đầu" thôi!!!!

N

NgaVu

Guest
3/10/07
10
0
0
Hà Nội
Chào bạn CB Công đoàn,
Theo mình bạn chưa hiểu về CĐ rồi:1nono:, công đoàn là tổ chức chính trị_xã hội nên tất yếu thực hiện mọi chế độ theo khu vực HCSN nói chung và về kế toán thực hiện theo chế độ kế toán HCSN (Quyết định 19) nói riêng. Khi văn bản nhà nước ban hành cho khu vực HCSN mà CĐ thuộc đối tượng điều chỉnh thì CĐ sẽ có Hướng dẫn theo đặc thù cho hệ thống công đoàn thực hiện cơ mà (kể cả chế độ kế toán, trước QĐ 19 còn có Chế độ Kế toán Công đoàn riêng).

Kinh phí CĐ 2% là chi phí hợp lý được cơ quan thuế chấp nhận và chi phí này không làm ảnh hưởng lớn đến giá thành (chiếm khoảng 0,001) mà thôi. Nếu như cách bạn nói "chi phí này làm giảm NSNN...coi như đơn vị hưởng NSNN" thì tất cả những chi phí hợp lý khác là đơn vị hưởng NSNN hết à???
Việc chi tiếp khách là "tất lẽ dĩ ngẫu" ở mỗi đơn vị không thể không có, đây là tiếp mục "ngoại giao" mà, đừng có không tiếp mà lại bảo là tiếp thôi:wine_1:. Việc này kế toán nên kiến nghị với thủ trưởng nên đưa vào Quy chế chi tiêu của đơn vị bạn thì Kế toán rất rễ làm (không bị kêu là khó tính) và Kiểm toán cũng phải "ngọng" khi thấy khoản chi này (tất nhiên là không vượt ngoài Quy chế). Chúc bạn thành công.

B

bautroidemvabien

Sơ cấp
30/6/10
4
0
0
Yen Bai
Cac bac oi cho em hoi chut

theo các bạn có văn bản nào quy định mức chi tiếp khách không? coq quan mình tiếp khách nhiều lắm, chỉ 10ngày nữa là kiểm toán về kiểm toán tài chính cơ quan mình ko biết chi tiếp khách ở đơn vị hành chính sự nghiệp nhiều quá có bị xuất toán không nhỉ?

B

bautroidemvabien

Sơ cấp
30/6/10
4
0
0
Yen Bai
các bác ơi cho em hỏi chút, em làm kế toán ở đơn vị hành chính sự nghiệp, đơn vị em có chi tiếp khách và em muốn rút chi qua tiểu mục 7761 nhưng em chỉ có hóa đơn không thôi liệu có được không, vì em thấy có quy định về mức chi tiếp khách đối với từng đối tượng khách là khác nhau ma

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
quy định cho từng người nhưng lại không giới hạn là trong một năm chỉ được chi tiếp khách bằng bao nhiêu phần trăm trong tổng số chi các bạn nhỉ

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Thực ra mức chi tiếp khách đã được quy định tại điều 4 của Thông tư 01/2010/TT-BTC rồi, dưới cái tên gọi là "chi mời cơm đại biểu", mức là 200.000 đ/người/ngày
Tuy nhiên điểm này cần phải được quy định rõ đối tượng, mức chi trong quy chế tài chính của đơn vị, phải có giấy đề nghị chi tiếp khách, ghi rõ số lượng, số tiền và được GĐ phê duyệt
Có thể hạch toán vào MLNS: mục 7750, tiểu mục 7761
Thực tế chả ai xuất toán cái này, đơn vị nào lại chả tiếp khách, đúng không? miễn là có hóa đơn, đúng số lượng ,định mức là ok
nhưng quan trọng hơn là phải thực hành tốt tinh thần: "Tiết kiệm chống lãng phí" nhé.
Haizzzz, khổ!

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
vậy khi thanh toán với kho bạc ngoài hóa đơn thì có cần những chứng từ gì kèm theo không bạn

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Khi thanh toán với kho bạc chỉ cần hóa đơn, giấy đề nghị thanh toán, phiếu chi là được. Còn nếu có công văn (thông báo của đơn vị về việc đơn vị khác sẽ đến làm việc) thì càng tốt.

J

JooVo

Guest
17/3/15
28
0
1
30
Thực ra mức chi tiếp khách đã được quy định tại điều 4 của Thông tư 01/2010/TT-BTC rồi, dưới cái tên gọi là "chi mời cơm đại biểu", mức là 200.000 đ/người/ngày
Tuy nhiên điểm này cần phải được quy định rõ đối tượng, mức chi trong quy chế tài chính của đơn vị, phải có giấy đề nghị chi tiếp khách, ghi rõ số lượng, số tiền và được GĐ phê duyệt
Có thể hạch toán vào MLNS: mục 7750, tiểu mục 7761
Thực tế chả ai xuất toán cái này, đơn vị nào lại chả tiếp khách, đúng không? miễn là có hóa đơn, đúng số lượng ,định mức là ok
nhưng quan trọng hơn là phải thực hành tốt tinh thần: "Tiết kiệm chống lãng phí" nhé.
Haizzzz, khổ!
Cho em hỏi thêm ạ, bên em thực hiện theo "Chức năng nhiệm vụ" và được giao 5 nhiệm vụ, kinh phí đc cấp là ko tự chủ, trong 5 nhiệm vụ ko có mục chi nào cho tiếp khách cả nhưng thực tế thì có đặt ăn tiêp khách khi tổ chức hội thảo,.... khi có hóa đơn về em có thể thanh toán bằng ngân sách ko ạ.

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
276
21
18
40
A, A
Quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị bạn dùng để làm gì ạ?

N

Ngocanhpham92

Guest
16/7/16
5
0
1
31
chi tiếp khách ddeeud phải có chứng từ, k có thì vẽ thế nào đây ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA