Tiền thu từ khoản bồi thường đưa vào thu nhập?

• Thread starter buithinhuluong
  • Ngày gửi
B

buithinhuluong

Guest
3/10/06
26
0
0
44
khanh hoa
Các bạn ơi cho mình hỏi chút xíu, tiền thu được từ khoản bồi thường của nhà cung cấp ( do nguyên vật liệu không đạt chất lượng) coi là thu nhập khác và đưa vào TK711 đúng không? Mình có cần kèm theo những chứng từ gì cho khoản tiền nhận bồi thường này không nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giathang_dinh

Guest
26/3/07
3
0
1
43
Hà Nội
Hi,

Khoản này bạn cho vào TK711 là đúng. Bạn cần kèm theo các chứng từ sau:
1- Biên bản phát hiện NVL kém chất lượng, có ký xác nhận của các bên liên quan.
2- Quyết định bồi thường cho số lượng NVL trên
3- Ngoài ra bạn cần kèm theo hóa đơn giao hàng, phiếu nhập kho... của NVL trên.
Regards

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Khoản bồi thường này làm giảm giá gốc nguyên liệu:
- Nếu chưa xuất kho: Hạch toán giảm NVL.
- Nếu đã xuất khi: Hạch toán giảm chi phí.

B

buithinhuluong

Guest
3/10/06
26
0
0
44
khanh hoa
Cám ơn bạn giathang dinh nha! nhưng tất cả mọi thứ liên quan đến bồi thường đều liên lạc qua mail! Chỉ có động tác chuyển tiền qua ngân hàng là có chứng từ. Mình nghĩ khoản này liên quan đến thu nhập khác chắc mấy ông bên thuế không bắt bẻ làm về mặt chứng từ như những chứng từ liên quan đến chi phí đâu nhỉ? Không biết mình nghĩ vậy có đúng không?

B

buithinhuluong

Guest
3/10/06
26
0
0
44
khanh hoa
Ban Hiền ơi! Khoản này chỉ bồi thường do chất lượng NVL làm ảnh hưởng đến chất lượng sp. Cty mình không trả lại NVL.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Ban Hiền ơi! Khoản này chỉ bồi thường do chất lượng NVL làm ảnh hưởng đến chất lượng sp. Cty mình không trả lại NVL.

Bạn không xuất trả nhưng khoản bồi thường này làm giảm giá trị mua vào của số vật liệu nên nếu chưa xuất dùng thì ghi Có TK 152 để giảm giá gốc số vật tư.
Nếu đã xuất dùng rồi thì hạch toán giảm chi phí sản xuất.
Thực ra nếu khoản bồi thường đó rất nhỏ thì cũng có thể hạch toán vào thu nhập.

B

buithinhuluong

Guest
3/10/06
26
0
0
44
khanh hoa
Nhưng khoản bồi thường này cho NVL gia công (Tức NVL này mình chỉ nhận để gia công), thực chất khoản bồi thường này là bù đắp 1 phần chi phí cty mình phải bỏ ra để nhuộm lại sp bị lỗi. Số tiền bồi thường khoảng 40tr. Như vậy hạch toán vào giảm chi phí nhuộm hay hạch toán vào thu nhập khác nhỉ? Nếu hạch toán vào giảm chi phí thì không có 1 chứng từ nào kèm theo cả. Không biết khoản bồi thường này cty mình có phải suất hóa đơn không nhỉ? nó có chịu thuế GTGT k? Bạn nào biết chỉ mình với....

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyên vật liệu này không phải là hàng hóa của công ty bạn, do đó bạn hạch toán khoản tiền bồi thường vào thu nhập khác, không cần viết hóa đơn GTGT, cần có văn bản của khách hàng về việc bồi thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA