Thuật ngữ kế toán-kiểm toán

• Thread starter small_ant_125
  • Ngày gửi
S

small_ant_125

Guest
19/5/06
6
0
0
37
Tây Ninh
small ant có từ này mong các bạn dịch giúp:
mình đang đọc sách kế toán quản trị mà có nhiều từ mới quá nên hỏi xem có ai biết loại từ điển về thuật ngữ của ngành mình thì nhờ giúp với.
Với lại ai biết từ " job- order cost" là gì thì chỉ giúp nha.
Cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vanhaisea

Guest
9/2/07
1
0
0
Can Tho
từ điển thuật ngữ kế toán Anh - Việt

small ant có từ này mong các bạn dịch giúp:
mình đang đọc sách kế toán quản trị mà có nhiều từ mới quá nên hỏi xem có ai biết loại từ điển về thuật ngữ của ngành mình thì nhờ giúp với.
Với lại ai biết từ " job- order cost" là gì thì chỉ giúp nha.
Cảm ơn nhiều

Ban ra ngoai tiem sach tim cuon song ngu anh viet ve kiem toan, Anh Viet Kinh Te, Thuong Mai. Tha ho ma tim

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
http://www.answers.com/topic/job-order-cost-sheet
Bạn có thể tham khảo ở link phía trên.
CNN hiểu đại khái nó là thuật ngữ dùng để chỉ các chi phí cần có nói chung, liên quan đến 1 công việc cụ thể. Ví dụ 1 công việc là sản xuất ra 1000 sản phẩm, thì job order cost của công việc này là toàn bộ chi phí cần bỏ ra để sản xuất 1000 sản phẩm đó, bao gồm chi phí lao động, nguyên vật liệu đầu vào, chi phí sản xuất chung phân bổ, ...

S

small_ant_125

Guest
19/5/06
6
0
0
37
Tây Ninh
Cảm ơn mọi người nha. Small ant đang cố dịch sách nước ngoài nhưng mà thấy có nhiều thứ mình hiểu đại loại như thế nhưng mà do không đủ vốn từ chuyên ngành nên không biết chính xác được

Vualua

Vualua

Geosynthetics
18/12/03
307
8
18
51
Hà Nội
www.asx.com.au
Không phải là tất cả: Job-order Cost tương tự như tập hợp các chi phí sản xuất cho một đơn hàng hay một dự án mà cần phải theo dõi riêng biệt (Work in proccess of sub-work order- the movement account system). tài khoản ghi nhận các giao dịch này thuộc nhóm tài khoản kết chuyển > F.N GOOD hoặc một chuối TK ghi nhận tiếp theo.

A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Trong quá trình nghiên cứu chuẩn mực kiểm toán Mỹ (SAS 99), act không biết dịch thuật ngữ này thế nào "tone at the top". Hy vong nhà mình giúp, hic gấp gấp lắm.

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Uhm, cái này để giải thích nôm na thì còn có thể chứ dịch sang một thuật ngữ tiếng Việt tương đương cũng hơi khó nhỉ ^^

"chính sách truyền thông", "khả năng truyền đạt mệnh lệnh", "kỹ năng truyền đạt thuyết trình" của managers :wall:

hxxp://wxw.genuinecuriosity.com/genuinecuriosity/2005/05/tone_at_the_top.html

A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Cảm ơn chị CNN, nhưng theo chị cho em biết cách dịch nào là đúng nhất được không chị? Bởi vì đây là mục tiêu thứ hai của "brainstorming".

Hic, thứ ba em bảo vệ rùi, hội đồng mà hỏi chắc tịt ngòi quá !

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Ơ, chị chịu thôi. Thật ra từ em hỏi cũng không hẳn là thuật ngữ kế toán kiểm toán mà hình như trong lĩnh vực quản trị kinh doanh, nhân sự, ... cũng có. Từ đó chị cũng vừa mới search ra và đoán ý thôi chứ cũng đâu có gặp lần nào đâu.
Chắc gì các thầy đã hỏi thuật ngữ tương đương, mờ có hỏi chắc gì các thầy đã biết thuật ngữ tiếng Việt chính xác, nếu giả sử có em cứ nói đại đi, nhớ kèm theo giải thích rằng thì là thuật ngữ để dịch được rất là khó khăn ^_^

PS1: Chúc em bảo vệ thành công :)
PS2: theo ý chị thì chị sẽ dịch là kỹ năng truyền đạt ^_^
PS3: Các mục tiêu của brainstorming là những gì vậy em

A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Cảm ơn chị CNN nhiều. Riêng về thuật ngữ "brainstorming", bảo vệ xong có thời gian em sẽ post SAS 99 và ISA 240 để mọi người cùng thảo luận nha chị !
Chúc chị tuần làm việc vui vẻ.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Thuật ngữ brainstorming mà act nói hiện nay dùng khá phổ biến trong nhiều ngành nghề, và cả quản lý nữa...Mặc dù nhiều người vẫn cứ mở miệng là brainstorming, hic, nhưng hiểu hết ý nghĩa của nó, và tại sao nó phổ biến thế thì chắc gì biết được.(thu6 không đụng chạm gì ai đâu nhé, hic hic...)
Act post lên đi, cho thu6 nghe nữa...hihi...

N

ngoclin

Guest
14/10/06
8
0
0
46
Đồng Nai
Thuật ngữ brainstorming mà act nói hiện nay dùng khá phổ biến trong nhiều ngành nghề, và cả quản lý nữa...Mặc dù nhiều người vẫn cứ mở miệng là brainstorming, hic, nhưng hiểu hết ý nghĩa của nó, và tại sao nó phổ biến thế thì chắc gì biết được.(thu6 không đụng chạm gì ai đâu nhé, hic hic...)
Act post lên đi, cho thu6 nghe nữa...hihi...
Chị không biết em nói ai, nhưng nếu em hiểu gì thì post lên cho mọi người xem đi, đừng có ở đó mà nói huênh hoang như vậy.:wall:
Em nói người khác thì cũng phải nhìn lại mình chứ.

A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Không biết viết ở đây có đúng không, nhưng act muốn giải thích thêm về thuật ngữ này trong phạm vi nghiên cứu của mình. Nếu mod thấy không hợp nội dung của box này có thể chuyển qua box kiểm toán cũng được.

Trong quá trình nghiên cứu 2 chuẩn mực ISA 240 (2004) và SAS 99, act nhận xét rằng cả 2 chuẩn mực đều yêu cầu KTV phải thảo luận với các thành viên trong nhóm về khả năng của doanh nghiệp có sai lệch trọng yếu trong BCTC do gian lận gây ra trước và trong quá trình kiểm toán. Điểm mạnh của SAS 99 ở đây là đưa ra một nguyên tắc cơ bản “brainstorming”, giúp KTV thực hiện yêu cầu này một cách hữu hiệu. Về thực chất, mục đích của nguyên tắc này là :
- thứ nhất xem xét và đánh giá rủi ro gian lận có tồn tại hay không;
- thứ hai là nhấn mạnh đến tầm quan trọng của sự xét đoán nghề nghiệp trong suốt cuộc kiểm toán của KTV.

Nguyên tắc này được xem là một cách thức liên lạc thích hợp nhất từ trước đến nay giữa các thành viên trong nhóm kiểm toán, là cầu nối để tập hợp các thông tin thu thập được của các KTV trong quá trình lập kế hoạch cũng như thực hiện cuộc kiểm toán. Từ đó, các thành viên trong nhóm có thể có được những hiểu biết hơn về khách hàng mà họ đang kiểm toán, đồng thời sẽ đánh giá và nhận dạng được những rủi ro có thể có gian lận xảy ra, và cách đối phó thích hợp để phát hiện những sai lệch trọng yếu nếu hành vi gian lận được thực hiện.

Đây chỉ là những ý kiến của act, rất mong mọi người đóng góp thêm.

Sửa lần cuối:
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Chị không biết em nói ai, nhưng nếu em hiểu gì thì post lên cho mọi người xem đi, đừng có ở đó mà nói huênh hoang như vậy.:wall:
Em nói người khác thì cũng phải nhìn lại mình chứ.
Hihi, chê em dữ nha, ế đó...:dance2:
Thực ra brainstorming là thuật ngữ được sử dụng đã lâu và bây giờ phổ biến ở Việt Nam ta hơn, khi có sự đòi hỏi cái-gọi-là team work hay cần có contribution for team building (do đây là thuật ngữ nên cho thu6 nói thuật ngữ một tý nhé,hihi)
Brainstorming được sử dụng trong nhiều lĩnh vực, và ở nhiều lĩnh vực thì nghĩa của nó cũng sai khác đi một tý, nhưng điểm chung ở đây là bước hoạch định của brainstorming (rules), kỹ thuật thực hiện, đối tượng tham gia và dĩ nhiên, sẽ khác đi hơn 1 tý về mục đích mà brainstorming đang hướng đến ở mỗi ngành nghề có sử dụng nó, không riêng gì trong kế toán- kiểm toán cả.
Theo như thu6 biết, trong các chuẩn mực kiểm toán quốc tế đưa ra,khi có sự đòi hỏi và lập quy trình, đòi hỏi sự soát xét lại quy trình thực hiện đó để kiểm định chất lượng và đánh giá, brainstorming được sử dụng (theo IAS 240, IAS 220 hay một số văn bản của Mỹ đưa ra trong soát xét chất lượng, kể cả bài báo của CPA Journal đề cập tới)...
Còn muốn hiểu mol65t cách khái quát về brainstorming thì mời mọi người vào link sau tham khảo (English,hihi):
http://en.wikipedia.org/wiki/Brainstorming
Tuy nhiên, đây là chung chung, còn từng chuyên ngành sử dụng thì chịu khó tra đi nhé.:inlove:

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Các anh các chị cho em hỏi: "Mục lục ngân sách nhà nước" tiếng Anh là gì ạ?

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Thử xem sao nhé :State budget index..:)

B

basafish

Guest
3/10/06
4
0
1
hanoi
các bác ơi giúp em với, em ko biết kế toán tổng hợp là general accounting hay là managerial accounting?
em cám ơn các bác trước hi..

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Sửa lần cuối:
C

CNN