đối chiếu sổ phụ ngân hàng bằng excel

• Thread starter hieunh2402
  • Ngày gửi
H

hieunh2402

Guest
19/7/15
2
0
1
34
Mình đang cần đối chiếu giữa tài khoản GL của công ty với sổ phụ của ngân hàng gửi về
các vấn đề mình gặp phải.
ở GL công ty mình phát sinh số tổng, Ngân hàng hạch toán nhiều số chi tiết. ví dụ GL phát sinh 100.000.000 ngân hàng laị hạch toán thành 3 món 20.000.000 ; 30.000.000; 50.000.000
ngày hạch toán của GL với ngày hạch toán của ngân hàng lệch nhau vài ngày.
Nếu là độ chục món thì mình giải quyết thủ công được, nhưng vấn đề là hằng ngày phát sinh rất nhiều món nên công việc đối chiếu rất nhiều giao dịch nên việc đối chiếu thủ công rất vất vả. các bạn xin tư vấn giúp mình với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Mình đang cần đối chiếu giữa tài khoản GL của công ty với sổ phụ của ngân hàng gửi về
các vấn đề mình gặp phải.
ở GL công ty mình phát sinh số tổng, Ngân hàng hạch toán nhiều số chi tiết. ví dụ GL phát sinh 100.000.000 ngân hàng laị hạch toán thành 3 món 20.000.000 ; 30.000.000; 50.000.000
ngày hạch toán của GL với ngày hạch toán của ngân hàng lệch nhau vài ngày.
Nếu là độ chục món thì mình giải quyết thủ công được, nhưng vấn đề là hằng ngày phát sinh rất nhiều món nên công việc đối chiếu rất nhiều giao dịch nên việc đối chiếu thủ công rất vất vả. các bạn xin tư vấn giúp mình với ạ
Hơi ngại tý, cho mình hỏi GL là gì vậy bạn? Khi có lệnh chi, tại sao ngân hàng lại tách ra nhiều món nhỏ như vậy?

H

hieunh2402

Guest
19/7/15
2
0
1
34
Hơi ngại tý, cho mình hỏi GL là gì vậy bạn? Khi có lệnh chi, tại sao ngân hàng lại tách ra nhiều món nhỏ như vậy?
GL là sổ cái bạn ạ. ví dụ trường hợp chuyển tiền thanh toán tiền cho đối tác theo danh sách thì ngân hàng sẽ tách ra chuyển nhiều lần

KhanhNguyen94

KhanhNguyen94

Trung cấp
28/11/13
122
26
28
29
HCM
GL là sổ cái bạn ạ. ví dụ trường hợp chuyển tiền thanh toán tiền cho đối tác theo danh sách thì ngân hàng sẽ tách ra chuyển nhiều lần
Bạn cho mình hỏi là trong sao kê của Ngân hàng thì các lần chuyển có sai khác về nội dung thanh toán, mã tham chiếu, ngày chuyển, và họ có ghi lại đối tượng không?

Nếu có 2 yếu tố trở lên không đổi qua các lần tách thì mình nghĩ vẫn đối chiếu được :)

Yếu tố nào không đổi thì dùng yếu tố đó làm chuẩn rồi tập hợp các giao dịch theo yếu tố đó thôi :)

• Like
Reactions: minhpew
minhpew

minhpew

AVA CO., LTD
9/7/15
58
13
8
có file đưa lên, mọi người hình dung dễ hơn bạn à,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA