Kế toán trường mầm non ! Help me :(((

• Thread starter smile4593
  • Ngày gửi
S

smile4593

Guest
20/7/15
2
2
1
30
Em là sinh viên mới ra trường và chưa có kinh nghiệm trong việc làm kế toán ở trường mầm non :(
Anh/ Chị nào đã và đang làm kế toán ở trường mầm non có thể cho em xin kinh nghiệm hạch toán, phần mềm excel và các thông tư nghị định liên quan đến kế toán trường mầm non với ạ ! Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hong nau

Guest
20/7/15
1
1
1
33
hình như mầm non là ko có kế toán chính thức. chỉ là giáo viên kiêm nhiệm. ơ chỗ mìh thì là như vậy. mình cũng đang gặp rắc rối với kho bạc nữa bạn này ....nói chung là mới nên còn gian khổ lắm. dù sao cũng chúc bạn thành công

• Like
Reactions: Ngọcnhi10102005
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Trường mầm non công lập thực hiện chế độ kế toán HCSN theo QĐ 19. Trường mầm non tư thục thực hiện chế độ kế toán DN (có thể áp dụng QĐ 48 hiện hành).

Nếu là trường công thì các sách tham khảo:

Sách chế độ kế toán HCSN có thể mua cuốn quảng cáo này: http://webketoan.com/threads/278499...anh-chinh-su-nghiep-sua-doi-bo-sung-moi-nhat/

Các văn bản áp dụng: Xem các sách về chế độ tài chính đơn vị sự nghiệp

Theo quy định hiện hành thì các trường mầm non công kế toán thường phải kiêm nhiệm thêm các công việc văn thư, y tế, thủ quỹ (4 công việc này bố trí không quá 2 người).
http://thuvienphapluat.vn/archive/T...m-viec-o-co-so-giao-duc-mam-non-vb270112.aspx

S

smile4593

Guest
20/7/15
2
2
1
30
Trường mầm non công lập thực hiện chế độ kế toán HCSN theo QĐ 19. Trường mầm non tư thục thực hiện chế độ kế toán DN (có thể áp dụng QĐ 48 hiện hành).

Nếu là trường công thì các sách tham khảo:

Sách chế độ kế toán HCSN có thể mua cuốn quảng cáo này: http://webketoan.com/threads/278499...anh-chinh-su-nghiep-sua-doi-bo-sung-moi-nhat/

Các văn bản áp dụng: Xem các sách về chế độ tài chính đơn vị sự nghiệp

Theo quy định hiện hành thì các trường mầm non công kế toán thường phải kiêm nhiệm thêm các công việc văn thư, y tế, thủ quỹ (4 công việc này bố trí không quá 2 người).
http://thuvienphapluat.vn/archive/T...m-viec-o-co-so-giao-duc-mam-non-vb270112.aspx
e cảm ơn ạ ! e muốn hỏi về trường mầm non tư thục ạ, có những trường hợp định khoản j đặc biệt k ạ ? e có đọc thấy mọi người nói cho các chi phí vào TK 631 ? e k hiểu lắm về TK này ạ :(((, mong các anh/ chi giải đáp hộ em ạ !

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
e cảm ơn ạ ! e muốn hỏi về trường mầm non tư thục ạ, có những trường hợp định khoản j đặc biệt k ạ ? e có đọc thấy mọi người nói cho các chi phí vào TK 631 ? e k hiểu lắm về TK này ạ :(((, mong các anh/ chi giải đáp hộ em ạ !
Trường tư thục thì áp dụng chế độ kế toán DN nhỏ và vừa. Các chi phí cho hoạt động nuôi dạy ghi vào chi phí (154), học phí và các khoản thu khác đơn vị được hưởng ghi vào doanh thu (511). Các chi phí quản lý chung (lương Hiệu trưởng, kế toán, văn phòng phẩm,..) ghi vào 642.

• Like
Reactions: nguyenminhgtbt
T

tvien

Sơ cấp
3/11/09
13
3
3
Binh Dinh
Tư thục là tư, là tư nhân. Túm lại là coi như 1 doanh nghiệp, hạch toán như 1 doanh nghiệp bình thường. Hiện nay là theo TT 200 hoặc QĐ 48.
Còn mọi nguời nói TK 631 là áp dụng theo PP kiểm kê định kỳ. Bạn căn cứ tình hình thực tế tại đơn vị mình để áp dụng.

• Like
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Kế toán trường mần non tư thục xem như lkà doanh nghiệp bình thường bạn ah, mọi sổ sách và hạch toán bạn vẫn làm như bên doanh nghiệp, mình cũng đang làm cho trường mầm non tư thục dạng công ty cổ phần tại tp hcm, có gì chia sẽ kinh nghiệm trong công việc bạn nhé !!!

L

linhchan93

Guest
27/8/15
2
2
3
30
Kế toán trường mần non tư thục xem như lkà doanh nghiệp bình thường bạn ah, mọi sổ sách và hạch toán bạn vẫn làm như bên doanh nghiệp, mình cũng đang làm cho trường mầm non tư thục dạng công ty cổ phần tại tp hcm, có gì chia sẽ kinh nghiệm trong công việc bạn nhé !!!
bạn ơi có thể cho mình hỏi một vài vấn đề được không b?

• Like
Always8D

Always8D

Sơ cấp
= = mẹ mình mở trường mầm non, mẹ nói lăn lộn trên SG làm gì, về đây làm kế toán cho mẹ, lương: bao ăn ngày 3 bữa :v :D

L

linhchan93

Guest
27/8/15
2
2
3
30
Chào bạn linhchan93,
Có vấn đề gì bạn cứ nói, nếu có thể giúp được thì mình sẽ cố gắng.
Cảm ơn bạn nhiều nhé :) Mình vừa vào làm kế toán cho 1 trường mâm non tư thục mới mở (hđ từ tháng 3, tháng 9 mới bắt đầu có giấy phép hđ) hiện tại sổ sách của công ty chỉ mới có thu chi chứ chưa có hạch toán vào tài khoản, trường mầm non có thu các khoản là học phí, bán trú, tiền ăn và tiền đồng phục thì các khoản này mình nên hạch toán ntn là chính xác vậy ạ?

• Like
nguyenthihoa11187

nguyenthihoa11187

Trung cấp
1/7/15
108
20
18
37
Cảm ơn bạn nhiều nhé :) Mình vừa vào làm kế toán cho 1 trường mâm non tư thục mới mở (hđ từ tháng 3, tháng 9 mới bắt đầu có giấy phép hđ) hiện tại sổ sách của công ty chỉ mới có thu chi chứ chưa có hạch toán vào tài khoản, trường mầm non có thu các khoản là học phí, bán trú, tiền ăn và tiền đồng phục thì các khoản này mình nên hạch toán ntn là chính xác vậy ạ?
Hồi trước mình làm tư vấn kiêm luôn kế toán (mặc dù ko biết gì về kế toán), cô hiệu trưởng kêu làm mấy cái hóa đơn thu chi, rồi làm phần mềm mầm non nutrikid nữa, lâu quá ròi cũng ko nhớ

N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Bạn hạch toán bình thường theo QĐ 48 là ok .
Cần thì tham khảo thêm thông tư 140/2007/TT - BTC nhe
Doanh thu bên bạn co xuất hóa đơn chưa?

• Like
Reactions: quynh_trang
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Bạn cho mình hỏi khoản thu học phí được chi như thế nào ạ
Vấn đề chi như thế nào trong tiền học phí thì ở trường tư thục là do ban giám đốc và chủ trường của bạn quyết định bao gồm những khoản nào cho đúng. Thông thường phần học phí bên mình sẽ chi trả lương cho giáo viên và bảo mẫu, phần còn lời ra sẽ chi trả cho nhân viên văn phòng., thanh toán tiền thuê giáo viên ngoại khóa các môn, chi trả tiền ăn cho nhân viên, tiền BHXH cho cô,.....
Bạn nên hỏi ý kiến sếp trước nhé
----
thân

T

Trịnh thoa

Guest
21/11/15
5
1
3
31
Trinhthoa28081992@gmail.com
Mail của em chị cho e xun ít kinh nghiệm làm kt vs ạ.
Anh chị cho em hỏi khi thu tiền học phí của học sinh đc coi là hóa đơn chứng từ dịch vụ bán ra, Nhưng vì công ty (trường ) em chỉ có biên lai thu học phí hàng tháng chứ k có hóa đơn gtgt hay hóa đơn thông thường. Như thế thì hạch toán như thế nào ạ, và như thế có hợp lý và đúng pháp luạt k ạ. Theo anh em phải làm như thế nào mới đúng và chính xác ạ.
rất mong anh chỉ bảo và hướng dẫn em ạ.

• Like
K

kitty91

Guest
16/7/15
36
4
8
33
anh chị cho em hỏi khi khi lập tài khoản tại ngân hàng thì bắt buộc tất cả các khoản thu đk đều phải nộp vào tk sau đó mới chi phải ko ak?

N

Nhukhang0705

Guest
6/5/16
2
3
1
38
Chào các anh chị...em vừa xin vào làm kế toán trường mầm non tư thục nhưng vì từ trước giờ e chỉ làm bên kế toán doanh nghiệp e không rành về đặc thù kt bên trường học mn tư thục....vì vậy e rất mong những a chị đã có kinh nghiệm bên lĩnh vực này giúp đỡ e với....có thể cho e xin email hoặc liên lạc...!!!! Dạ e xin chân thành cảm ơn.

H

hr.toancau

Guest
6/5/16
6
0
1
39
mình có quen 1 chị làm trường mầm non

N

ngocanhs262

Guest
30/8/16
1
1
1
29
e mới ra trường,mới làm bên trường MN được 1 vài tháng,nhung do trường mới mở nên cũng chưa rõ mình phải làm,phải lên sổ sách ntn. Anh(chị) giúp e với được k ạ? mail của e : ngocanhs262@gmail.com .Em cảm ơn ạ

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA