Có thể đưa vào TSCĐ không?

• Thread starter Duong Mai Linh
  • Ngày gửi
D

Duong Mai Linh

Guest
3/4/07
19
0
0
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi với. Công ty mình KD về thiết bị y tế, thường thì các hệ thống máy móc mua về và bán cho các bệnh viện.Hiện nay có 1 hệ thống máy nội soi cty mua về nhưng ko bán thẳng cho BV mà cty hợp đồng đặt hệ thống máy này trong bệnh viện, và khám chữa bệnh cho bệnh nhân theo yêu cầu.Mỗi một ca khám bệnh thì 2 bên chia nhau phấn trăm theo HĐ đã cam kết. Vậy các bạn cho mình hỏi là mình có thể đưa hệ thống máy này làm TSCĐ của Cty và trích khấu hao hàng tháng ko. Cảm ơn các bạn nhiều.:two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Nếu DN bạn có chức năng cho thuê TSCD thì bạn ghi nhận là TSCD, vẫn trích KH, làm hợp đồng cho BV thuê.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Đây là dạng liên doanh hoạt động đồng kiểm soát.
Các bên hạch toán các khoản chi phí phát sinh bình thường.
Bạn vẫn hạch toán TSCD, trích khấu hao vào chi phí và hạch toán cả các chi phí khác phát sinh.
Phần thu được hạch toán vào doanh thu.
Nếu bạn chuyển quyền sở hữu TS cho bệnh viện thì hạch toán nhw một khoản góp vốn (đầu tư tài chính).

Sửa lần cuối:
D

Duong Mai Linh

Guest
3/4/07
19
0
0
Ha Noi
Em cam anh Hiền nhieu nha.Đúng là bên em có ký HĐ này là liên doanh lắp đặt và sử dụng trang thiết bị tại BV. Em sẽ đưa hệ thống máy này vào TSCĐ và hoàn tất thủ tục như quy định.
Chúc anh luôn vui.:flower:

Sửa lần cuối:
D

Duong Mai Linh

Guest
3/4/07
19
0
0
Ha Noi
Anh Hiền ơi (hihi, em phải vào để sửa lại đấy, cứ nghĩ anh là chị Hiền mới chết chứ :biggrin:đọc tin thấy anh đính chính cho 1 bạn em mới bít đó), anh giúp em giải quyết VĐ này với.
Có 1 hệ thống máy nội soi, Sếp em muốn bán cho 1 người bạn thân. Anh ấy nói với em là xuất hóa đơn bán ra với giá thấp hơn giá mua ( tức là bán lỗ).
Em đang nghĩ là như thế này là ko đựơc. Vì nói đúng ra thì chẳng khác nào là mình trốn thuế GTGT.( Hàng của công ty em mới nhập năm ngoái, hàng mới 100%). Anh tư vấn giúp xem em hiểu như vậy có đúng ko và có cách nào giải thích cho sếp hiểu. Cảm ơn anh nhiều :leapfroga

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA