Kế toán tiền lương

• Thread starter Thangtaidau
  • Ngày gửi
sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
làm ơn cho mình hỏi: thanh toán tiền lương cho lao động thuê ngoài thì hạch toán như thế nào???và nếu xuất hoá đơn thì phải ghi như thế nào???

LĐ thuê ngoài phục vụ XSKD thì vẫn chấm công và làm lương hạch toán 334bình thường. Nhưng phải có hợp đồng thuê nhân công được ký kết giữa C.ty và đại diện những người LĐ đó quy định nội dung công việc, tiền lương và các yêu cầu khác.
Bạn định nói xuất HĐ tiền công ah? điều này thì không thể.

Khóa học Quản trị dòng tiền
sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Em được biết là nhiều cty không đóng bhxh cho người lđ ( người lđ ko muốn đóng) mà vẫn được tính lương ấy vào cp hợp lý đấy.Có sao ko nhẩy , miễn là cp lương đó phù hợp với công việc , khả năng trình độ của người lao động và cviệc ( thoả thuận ).

Chấp nhận chi phí lương đó hợp lý hay không là của Cơ quan thuế. Còn có đóng BHXH hay không là việc của Cơ quan BHXH địa phương chứ? Không liên quan và trách nhiệm khác nhau.
Nếu có đầy đủ HĐLĐ, bảng lương, bàng chẩm công thì phần tiền lương đó được tính là CF hợp lý thui mà

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
công ty mình thành lập từ tháng 7/2006 nhưng đến tháng 3/2007 mới có vp làm việc ổn định, mà mình kg dăng ký BHXH có sao kg?mỗi tháng mình trả cho nv 4.500.000 đ/ tháng.khoản này mình tính vò chi phí hợp lý dc kg? anh chị giúp mình với

Có được hay không đã trả lời trên.
Còn nếu không đăng ký đóng BHXH đối với LĐ có hợp đồng >3tháng thì khi đăng ký mới hoặc bị kiểm tra sẽ bị phạt hành chính và truy thu BHXH

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Các bạn ơi hãy giúp mình với: Công ty mình thành lập vào tháng 4/2008 có 7 nhân viên kể cả giám đốc. Công ty mình làm HĐLĐ thử việc 3 tháng đầu tiên lương tháng 1500.000 đ/1người/1tháng BHXH người lao động tự lo,xong 3tháng công ty ký HĐLĐ 1 năm tiền lương 1.800.000 đ/1người/1tháng BHXH người lao động tự lo. Vậy cho mình hỏi chi phí tiền lương đó mình có được đưa vào chi phí hợp lý không?

Thời gian thử việc 3 tháng?
Theo qiu định tại NĐ 44/2003/NĐ-CP thì:
Thời gian thử việc đối với trình độ CĐ, ĐH, không được vượt quá 60 ngày
trung cấp không được vượt quá 30 ngày.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA