Kết chuyển giá vốn và doanh thu đối với công trình nghiệm thu theo hạng mục

• Thread starter Lê Huỳnh Như Lý
  • Ngày gửi
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
@HO Anh Hue
Dạ anh cho em hỏi luôn là đối với kế toán thì 1 bộ hồ sơ thanh toán theo đợt là gồm những gì ạ chứ em thấy trong hợp đồng thì danh mục hồ sơ thanh toán theo đợt: Bản vẻ hoàn công, BBNT Nội bộ, BBNT Vật liệu, Phiếu yêu cầu nghiệm thu, Bảng tổng hợp giá trị đề nghị thanh toán, bảng phê duyệt,......... và nhiều hồ sơ, tài liệu khác.. Vậy cho em hỏi đối với kế toán thì cần hồ sơ, tài liệu gì để sau này giải trình với cơ quan thuế ạ. EM cám ơn ạ
Hồ sơ thanh toán theo từng lần: Nghiệm thu khối lượng hoàn thành thường do bộ phận kỹ thuật làm việc với chủ ĐT và giám sát thi công trong đó có: BB nghiệm thu KL hoàn thành kèm DT, kế toán căn cứ vào GT nghiệm thu và GT đã thanh toán ( các lần trước nếu có ) để làm thêm phiếu đề nghi thanh toán ( tất cả theo mẫu ) chủ ĐT ký mang đến kho bạc thôi. Chỉ khi C.trình hoàn thành toàn bộ Nghiệm thu, bàn giao mới làm bộ hồ sơ đầy đủ ( Theo QĐ QL vốn ĐT ) như bạn nêu.

• Like
Reactions: thuongdan
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Hồ sơ thanh toán theo từng lần: Nghiệm thu khối lượng hoàn thành thường do bộ phận kỹ thuật làm việc với chủ ĐT và giám sát thi công trong đó có: BB nghiệm thu KL hoàn thành kèm DT, kế toán căn cứ vào GT nghiệm thu và GT đã thanh toán ( các lần trước nếu có ) để làm thêm phiếu đề nghi thanh toán ( tất cả theo mẫu ) chủ ĐT ký mang đến kho bạc thôi. Chỉ khi C.trình hoàn thành toàn bộ Nghiệm thu, bàn giao mới làm bộ hồ sơ đầy đủ ( Theo QĐ QL vốn ĐT ) như bạn nêu.
Dạ em cám ơn nhiều ạ

P

Phùng Kim Anh

Guest
3/7/17
4
0
1
43
Chào cả nhà.
Mình cũng mới làm cty về xây dựng. Và cũng đang không hiểu về cách KẾT CHUYỂN BAO NHIÊU CHI PHÍ DỞ DANG cuối kỳ để hợp lý với DOANH THU trong kỳ.
Note: cty mình làm nhân công, cuối mỗi tháng nghiệm thu khối lượng, xuất hóa đơn.
Kế toán cũ làm như sau, mà mình chưa tìm ra cách tính. Cả nhà giúp mình với.Cụ thể:

Dư dở dang cuối kỳ: 122.000.000
Doanh thu phát sinh: 44.000.000
Chi phí phát sinh 6421:2.000.000
Chi phí phát sinh 6422: 22.000.000
Dở dang phát sinh154: 126.000.000.
Và tính giá Vốn ra: 61.000.000. ??? VẬY 61TR này tính dựa vào nguyên tắc nào cả nhà giúp mình nhé.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào cả nhà.
Mình cũng mới làm cty về xây dựng. Và cũng đang không hiểu về cách KẾT CHUYỂN BAO NHIÊU CHI PHÍ DỞ DANG cuối kỳ để hợp lý với DOANH THU trong kỳ.
Note: cty mình làm nhân công, cuối mỗi tháng nghiệm thu khối lượng, xuất hóa đơn.
Kế toán cũ làm như sau, mà mình chưa tìm ra cách tính. Cả nhà giúp mình với.Cụ thể:

Dư dở dang cuối kỳ: 122.000.000
Doanh thu phát sinh: 44.000.000
Chi phí phát sinh 6421:2.000.000
Chi phí phát sinh 6422: 22.000.000
Dở dang phát sinh154: 126.000.000.
Và tính giá Vốn ra: 61.000.000. ??? VẬY 61TR này tính dựa vào nguyên tắc nào cả nhà giúp mình nhé.
Giá vốn là phần chi phí tương ứng với khối lượng đã được nghiệm thu, thanh toán. Trường hợp này giá vốn cao hơn doanh thu có vẻ không ổn.
Chi phí của khối lượng dở dang có thể tính theo công thức sau:

T

Thoa Lưu

Guest
3/7/17
4
2
3
37
Em xin chỉ giáo ạ,

Công ty em có gia công Bóng đèn compact, nhập hàng theo đơn đồng bộ ví dụ công ty định sx 10.000 sp bóng đèn compact 20w thì sẽ đặt đồng bộ linh kiện. Phía NCC sẽ chuyển Linh kiện về theo các invoice khác nhau. Vấn đề NCC không cung cấp giá từng linh kiện, chỉ cung cấp giá đồng bộ thôi. và giá chi tiết theo invoice hàng về. Nhưng vấn đề ở chỗ giá linh kiện luôn thay đổi và chênh lệch rất nhiều, 2 là khi linh kiện về hết sẽ có chênh lệch về số lượng. Hiện tại công ty chỉ tính giá theo kiểu giá NCC báo và miễn tổng invoice về khớp giá trị với hợp đồng nên giá thành không đúng. Mọi người giúp em với ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Em xin chỉ giáo ạ,

Công ty em có gia công Bóng đèn compact, nhập hàng theo đơn đồng bộ ví dụ công ty định sx 10.000 sp bóng đèn compact 20w thì sẽ đặt đồng bộ linh kiện. Phía NCC sẽ chuyển Linh kiện về theo các invoice khác nhau. Vấn đề NCC không cung cấp giá từng linh kiện, chỉ cung cấp giá đồng bộ thôi. và giá chi tiết theo invoice hàng về. Nhưng vấn đề ở chỗ giá linh kiện luôn thay đổi và chênh lệch rất nhiều, 2 là khi linh kiện về hết sẽ có chênh lệch về số lượng. Hiện tại công ty chỉ tính giá theo kiểu giá NCC báo và miễn tổng invoice về khớp giá trị với hợp đồng nên giá thành không đúng. Mọi người giúp em với ạ
Trong trường hợp này bạn theo dõi mã vật tư theo bộ linh kiện thôi, khi nhập - xuất thì tính theo bộ linh kiện.

T

Thoa Lưu

Guest
3/7/17
4
2
3
37
Trong trường hợp này bạn theo dõi mã vật tư theo bộ linh kiện thôi, khi nhập - xuất thì tính theo bộ linh kiện.
Dạ, em cảm ơn ạ. Nhưng khi nhập linh kiện về hiện tại sẽ không phải là linh kiện đó sẽ sử dụng đúng cho mặt hàng đồng bộ, có thể đưa sang gia công lắp ráp sản phẩm khác. Vì số lượng linh kiện về không về 1 lần cho 1 đơn hàng đồng bộ đâu ạ. ngoài ra tổng đợt hàng về có giá trị khớp với giá đồng bộ thôi chứ về số lượng thì không khớp 100% đâu ạ

P

Phùng Kim Anh

Guest
3/7/17
4
0
1
43
Giá vốn là phần chi phí tương ứng với khối lượng đã được nghiệm thu, thanh toán. Trường hợp này giá vốn cao hơn doanh thu có vẻ không ổn.
View attachment 18711
Vâng. Em cám ơn nhiều ạ.

P

Phùng Kim Anh

Guest
3/7/17
4
0
1
43
View attachment 18711
Vâng Em Cám ơn nhiều ạ.

Nhưng Phần giá vốn cao hơn là vì: Công nhân mình vẫn trả lương, cho dù công việc lúc nhiều lúc ít. có đúng không ạ

P

Phạm Thị Thu Yên

Guest
4/7/17
4
0
1
30
có chị nào cho em hỏi đc k ạ. công ty em thành lập ngày 28.4.2017 thì ngày bắt đầu năm tài chính là ngày nào ạ. em cần điền vào phần mềm HTKK ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Vâng Em Cám ơn nhiều ạ.

Nhưng Phần giá vốn cao hơn là vì: Công nhân mình vẫn trả lương, cho dù công việc lúc nhiều lúc ít. có đúng không ạ
Đã có hợp đồng rồi thì làm theo hợp đồng, tại sao lại có lúc việc ít, có lúc việc nhiều được?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
có chị nào cho em hỏi đc k ạ. công ty em thành lập ngày 28.4.2017 thì ngày bắt đầu năm tài chính là ngày nào ạ. em cần điền vào phần mềm HTKK ạ
Luật kế toán 2015
Điều 12. Kỳ kế toán

1. Kỳ kế toán gồm kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng và được quy định như sau:
a) Kỳ kế toán năm là 12 tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng 01 đến hết ngày 31 tháng 12 năm dương lịch. Đơn vị kế toán có đặc thù về tổ chức, hoạt động được chọn kỳ kế toán năm là 12 tháng tròn theo năm dương lịch, bắt đầu từ đầu ngày 01 tháng đầu quý này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau và phải thông báo cho cơ quan tài chính, cơ quan thuế;
b) Kỳ kế toán quý là 03 tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng đầu quý đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý;
c) Kỳ kế toán tháng là 01 tháng, tính từ đầu ngày 01 đến hết ngày cuối cùng của tháng.

2. Kỳ kế toán của đơn vị kế toán mới được thành lập được quy định như sau:

a) Kỳ kế toán đầu tiên của doanh nghiệp mới được thành lập tính từ đầu ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp đến hết ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này;

P

Phùng Kim Anh

Guest
3/7/17
4
0
1
43
Đã có hợp đồng rồi thì làm theo hợp đồng, tại sao lại có lúc việc ít, có lúc việc nhiều được?
Ý em là:
Ví dụ: có 10 công nhân, tổng lương trả hợp đồng là 40tr.
Tháng 1 , làm hoàn thành khối lượng,dthu đạt 10tr, đã xuất hóa đơn.
Tháng 2, dthu đat 30tr
Tháng 3, dthu 60tr.
Như vậy là dthu lúc ít, lúc nhiều. Nhưng lương công nhân vẫn trả đều hàng tháng. Và do vậy kết chuyển giá vốn từng tháng sẽ khác nhau đúng ko ạ

O

Oanh010495

Guest
1/7/17
2
0
1
29
Dạ chào ac.Tại không đăng được bài nên e cmt vào đây để ac giúp đỡ e với ạ
E vừa mới ra trường làm đi làm được 1 tuần nên chưa rành gì về công việc
Hôm nay sếp bảo em là làm bản hợp đồng ngắn hạn ( dưới 3 tháng ý ạ) vì cty làm về công trình mà e seach gg thì thấy mẫu khác nhau nên e không biết chọn cái nào,không biết mẫu nào thì chuẩn và phù hợp
vì vậy e mong ac nào có mẫu gửi cho e xin với ạ
E chân thành cảm ơn ac!!!!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Ý em là:
Ví dụ: có 10 công nhân, tổng lương trả hợp đồng là 40tr.
Tháng 1 , làm hoàn thành khối lượng,dthu đạt 10tr, đã xuất hóa đơn.
Tháng 2, dthu đat 30tr
Tháng 3, dthu 60tr.
Như vậy là dthu lúc ít, lúc nhiều. Nhưng lương công nhân vẫn trả đều hàng tháng. Và do vậy kết chuyển giá vốn từng tháng sẽ khác nhau đúng ko ạ
Nếu tháng 1 đã phát sinh chi phí và thực hiện được khối lượng nhưng chưa được nghiệm thu thì nó nằm ở chi phí dở dang.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA