Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi cách tính lương sản phẩm trên excel

• Thread starter Nguyễn Giang 411
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Giang 411

Guest
7/8/15
4
0
1
35
Các bác ơi nhà em có xưởng may nho nhỏ gần 70 công nhân. trc e trả lương theo hình thức thời gian giờ chuyển sang sản phẩm mà đau đầu khoản tính lương quá vì phải nhân số tiền theo từng công đoạn, từng cn làm từng công đoạn khác nhau và còn phải tổng hợp xem có thiếu hay thừa so với định mức k? có bác nào có kinh nghiệm cho em xin file vs ạ..em xin đa tạ :(( Chứ k e tẩu hỏa nhập ma mất ạ :((

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Bao nhiêu công đoạn, mỗi công đoạn bao nhiêu người, sp của từng công đoạn là cái gì

N

Nguyễn Giang 411

Guest
7/8/15
4
0
1
35
Bao nhiêu công đoạn, mỗi công đoạn bao nhiêu người, sp của từng công đoạn là cái gì
Tùy từng mã hàng mà có các công đoạn bác à. Như mã hàng trc nhà em làm áo nhồi bông là 75 công đoạn. k chia ra mỗi công đoạn bn người mà tuỳu vào khả năng của từng cn may. có người chỉ nhảy đc 1 cđoạn nhưng có người lại ôm đc cả 10 cđoạn cơ ạ. Và từng cđoạn sẽ có đơn giá khác nhau.

N

Nguyễn Giang 411

Guest
7/8/15
4
0
1
35
Tùy từng mã hàng mà có các công đoạn bác à. Như mã hàng trc nhà em làm áo nhồi bông là 75 công đoạn. k chia ra mỗi công đoạn bn người mà tuỳu vào khả năng của từng cn may. có người chỉ nhảy đc 1 cđoạn nhưng có người lại ôm đc cả 10 cđoạn cơ ạ. Và từng cđoạn sẽ có đơn giá khác nhau.

Đính kèm

• Book1.xls
    16.5 KB · Lượt xem: 456
N

Nguyễn Giang 411

Guest
7/8/15
4
0
1
35
Các bác ơi ví dụ như này ạ...nhưng 1 cn có thể nhảy đc cả 10 cđoạn thì nhập rất lâu. Các bác chỉ cho e vs ạ :(

KhanhNguyen94

KhanhNguyen94

Trung cấp
28/11/13
122
26
28
29
HCM
Đầu tiên cho mình hỏi là cty bạn quản lý nhân công như thế nào? (Chấm công, trả lương ntn? Làm sao biết họ làm công đoạn nào? Cùng một sản phẩm thì trong 1 công đoạn có bị trùng lắp giữa các nhân công không?...)

Thứ 2, mình nghĩ bạn k cần quản lý công nhân mà cần quản lý về cách tính giá thành sphẩm theo từng mã hàng, từng công đoạn trong dây chuyền sản xuất,... r từ mỗi công đoạn lại phân bổ xuống cho số lượng nhân công tham gia (vdụ đối với 1 mã hàng, có 1 nhân công tham gia thì anh/ chị đó sẽ được hưởng 100% giá trị của công đoạn đó, nếu 2 người thì 50-50, 3 người thì 33%....) :)

Như vậy tựu chung thì mỗi nhân công sẽ được gán 1 mã như mã sản phẩm, r chi phí sẽ được phân bổ theo cho mã đó theo khối lượng công việc họ tham gia :D

Làm vậy thì một mặt bạn theo dõi được chi phí sản phẩm, mặt khác lại phân bổ được chi phí từng công đoạn cho từng mã nhân công :D

------

Mình gợi ý thế thôi, còn chi tiết thì mình chưa biết, cũng chưa biết đủ trình để hiện thực hóa cái ý tưởng của minh không nữa :D :D

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Các bác ơi nhà em có xưởng may nho nhỏ gần 70 công nhân. trc e trả lương theo hình thức thời gian giờ chuyển sang sản phẩm mà đau đầu khoản tính lương quá vì phải nhân số tiền theo từng công đoạn, từng cn làm từng công đoạn khác nhau và còn phải tổng hợp xem có thiếu hay thừa so với định mức k? có bác nào có kinh nghiệm cho em xin file vs ạ..em xin đa tạ :(( Chứ k e tẩu hỏa nhập ma mất ạ :((
Trước tiên phải có định mức: VD mối khi vào một đơn hàng mới phải bấm định mức tức là thời gian tiêu hao cho mỗi công đoạn đó bạn(giây),tiếp theo lấy số giây của cả ngày làm việc/tg tiêu hao của từng công đoạn = định mức làm việc của 1 ngày cho mỗi công đoạn là bao nhiêu. Tiếp đến lấy số tiền công bạn muốn trả cho một ngày làm việc của công đoạn đó/định mức= đơn giá của từng công đoạn( thông thường sẽ có mức trả khác nhau giữa các công đoạn như:là,máy 2 kim,1 kim,phụ....tùy theo từng công ty).Yêu cầu CN ghi lại sản phẩm họ làm được mỗi ngày để cuối tháng tổng hợp báo lên.Cuối tháng yêu cầu CN báo sản phẩm họ làm được rồi dựa vào định mức tính cho họ.Đồng thời quản lý cũng phải làm một bảng tổng hợp cân đối cho mỗi đơn hàng ghi rõ:mã hàng,số lượng sp,số công đoạn,mỗi CN làm công đoạn nào và bao nhiêu sp nộp cho kế toán. Nói chung ban đầu sẽ thấy hơi rắc rối chút nhưng khi đã vào guồng rồi thấy bình thường.Tính lương theo cách này đảm bảo sự công bằng và sp ra cũng nhanh hơn trả lương công nhật.

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Trước tiên phải có định mức: VD mối khi vào một đơn hàng mới phải bấm định mức tức là thời gian tiêu hao cho mỗi công đoạn đó bạn(giây),tiếp theo lấy số giây của cả ngày làm việc / tg tiêu hao của từng công đoạn = định mức làm việc của 1 ngày cho mỗi công đoạn là bao nhiêu. Tiếp đến lấy số tiền công bạn muốn trả cho một ngày làm việc của công đoạn đó / định mức= đơn giá của từng công đoạn( thông thường sẽ có mức trả khác nhau giữa các công đoạn như:là,máy 2 kim,1 kim,phụ....tùy theo từng công ty). Đơn giá*số sp của CN= thành tiền,Tổng số tiền làm được của từng công đoạn là lương sp CN được hưởng trong tháng.Yêu cầu CN ghi lại sản phẩm họ làm được mỗi ngày để cuối tháng tổng hợp báo lên.Cuối tháng yêu cầu CN báo sản phẩm họ làm được rồi dựa vào định mức tính cho họ.Đồng thời quản lý cũng phải làm một bảng tổng hợp cân đối cho mỗi đơn hàng ghi rõ:mã hàng,số lượng sp,số công đoạn,mỗi CN làm công đoạn nào và bao nhiêu sp nộp cho kế toán. Nói chung ban đầu sẽ thấy hơi rắc rối chút nhưng khi đã vào guồng rồi thấy bình thường.Tính lương theo cách này đảm bảo sự công bằng và sp ra cũng nhanh hơn trả lương công nhật.[/QUOTE]

H

Hohiep

Guest
13/5/16
4
0
1
37
To nhu ngoc cho minh hoi? Mỗi công đoạn có bậc thợ , vậy như cách của bạn giải thích trên thì bậc thợ mỗi công đoạn mình phải tính như thế nào?

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
To nhu ngoc cho minh hoi? Mỗi công đoạn có bậc thợ , vậy như cách của bạn giải thích trên thì bậc thợ mỗi công đoạn mình phải tính như thế nào?
Thông thường tính lương theo sản phẩm là làm đc bao nhiêu hưởng bấy nhiêu tùy năng lực theo mình không lên phân biệt bậc thợ để trả công bạn ạ như vậy nhiều khi sẽ dẫn đến không công bằng.
VD: một công đoạn không quá khó chỉ cần CN có tay nghề trung bình có thể làm tốt nhưng vì chạy sản lượng lên cần thêm 1 người vào công đoạn đó mà bạn chỉ còn 1 người tay nghề giỏi để sắp xếp vào đó, nếu sản lượng 2 người đạt đc bằng nhau mà bạn lại căn cứ bậc lương để tính công thì ..., giả sử bạn là người có tay nghề trung bình kia bạn có thấy bất mãn khi sức bạn bỏ ra bằng ng ta mà tiền công nhận đc lại kém ng ta hay không?
DN xác định tiền công trả cho từng công đoạn khi đạt định mức mỗi ngày dựa trên mức độ khó hay dễ của từng loại máy móc thiết bị CN sử dụng ( máy chuyên dụng làm những công đoạn đặc biệt được trả cao hơn máy may 1 kim, phụ may...), độ khó dễ của công đoạn...Cán bộ phụ trách đường dây sẽ căn cứ năng lực từng CN để sắp xếp công đoạn cho phù hợp.

H

Hohiep

Guest
13/5/16
4
0
1
37
Cam on To Nhu Ngoc rat nhieu! Vì nhà mình may hàng jaket nam và nữ nên rất nhiều công đoạn, trước đây mình tính lương theo sản phẩm trong tổ , an lương theo hệ số % trong tổ. Nay mình muốn tìm hiểu về tính giá công đoạn để áp dụng .
mình gửi file exel kèm Ngọc giúp mình cho mình hiểu rỏ hơn nhé! trong phần này có nên để Hiệu Suất kỷ thuật không nhe! cảm ơn Ngọc nhiều!

Đính kèm

• luong mau2016.xlsx
    13.9 KB · Lượt xem: 233
To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Cam on To Nhu Ngoc rat nhieu! Vì nhà mình may hàng jaket nam và nữ nên rất nhiều công đoạn, trước đây mình tính lương theo sản phẩm trong tổ , an lương theo hệ số % trong tổ. Nay mình muốn tìm hiểu về tính giá công đoạn để áp dụng .
mình gửi file exel kèm Ngọc giúp mình cho mình hiểu rỏ hơn nhé! trong phần này có nên để Hiệu Suất kỷ thuật không nhe! cảm ơn Ngọc nhiều!
Bạn xem file đính kèm nhé!

Đính kèm

• mấu.xlsx
    18.1 KB · Lượt xem: 211
H

Hohiep

Guest
13/5/16
4
0
1
37
Vậy là kiểu gì mình củng phải tính ra giá 1 ngày công phải trả là bao nhiêu mới tính đc ah? Vì bên mình 1 cái áo nó có giá thành luôn , chỉ chia ra giá cho các công đoạn thoi, mỗi công đoạn co hiệu suất theo bậc thợ. Nên mình ko biết cách tính.
Ví dụ: mã hàng đưa ra có giá 1 sp la 20.000 làm sao để chia ra cho các công đoạn đủ hết 20.000 là được, ( có phân biệt bậc thợ theo công đoạn) giúp mình với

T

tiendhtm

Trung cấp
26/7/12
147
13
18
bắc giang
Vậy là kiểu gì mình củng phải tính ra giá 1 ngày công phải trả là bao nhiêu mới tính đc ah? Vì bên mình 1 cái áo nó có giá thành luôn , chỉ chia ra giá cho các công đoạn thoi, mỗi công đoạn co hiệu suất theo bậc thợ. Nên mình ko biết cách tính.
Ví dụ: mã hàng đưa ra có giá 1 sp la 20.000 làm sao để chia ra cho các công đoạn đủ hết 20.000 là được, ( có phân biệt bậc thợ theo công đoạn) giúp mình với
Có đấy bạn.
Để tính được đơn giá cho từng công đoạn bạn pải có sự hỗ trợ của Phòng kỹ thuật, vì chỉ có phòng kỹ thuật mới tính ra
bao nhiêu giây thì hoàn thành xong một công đoạn từ đó mới tính được tiền cho từng công đoạn.

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Đúng vậy bạn ạ. Bạn dựa vào mức thu nhập thực tế hợp lý mỗi tháng của CN làm căn cứ tính công phải trả mỗi ngày chênh lệch do sử dụng thiết bị khó hay dễ chỉ vài ngàn đồng là được rồi.
Hiện tại chỉ cần nghĩ bạn muốn CN của bạn có mức thu nhập bao giao động khoảng nhiêu 1 tháng.
Sau khi có quyết định mức về mức tiền công thì mỗi đơn hàng mới đều dựa vào đó tính luôn đơn giá bạn sẽ ko phải mệt mỏi suy nghĩ phải làm thế nào nữa.

H

Hohiep

Guest
13/5/16
4
0
1
37
Minh cam on rat nhieu. Minh se nghien cuu de ap dung, neu co van de gi phat sinh minh nho giup.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA