Không có bằng KTT có được bổ nhiệm kế toán trưởng

• Thread starter lequynhkthn
  • Ngày gửi
L

lequynhkthn

Guest
12/8/15
1
0
1
34
lopketoantruong.com
LUẬT KẾ TOÁN: Luật số 03/2003/QH11 ngày 17 tháng 06 năm 2003
NƯỚC CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Khóa XI, kỳ họp thứ 3
(Từ ngày 03 tháng 5 đến ngày 17 tháng 6 năm 2003)

Điều 48. Tổ chức bộ máy kế toán
1. Đơn vị kế toán phải tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê người làm kế toán.
2. Đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng. Trường hợp đơn vị kế toán chưa bố trí được người làm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê người làm kế toán trưởng (sau đây kế toán trưởng và người phụ trách kế toán gọi chung là kế toán trưởng).
= > Như vậy nếu chưa có bằng kế toán trưởng thì có thể bổ nhiệm người phụ trách kế toán

XEM CHI TIẾT: Bạn dắt link QC sẽ bị xử lý theo nội quy diễn đàn nhé, @lequynhkthn .

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
LUẬT KẾ TOÁN: Luật số 03/2003/QH11 ngày 17 tháng 06 năm 2003
NƯỚC CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Khóa XI, kỳ họp thứ 3
(Từ ngày 03 tháng 5 đến ngày 17 tháng 6 năm 2003)

Điều 48. Tổ chức bộ máy kế toán
1. Đơn vị kế toán phải tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê người làm kế toán.
2. Đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng. Trường hợp đơn vị kế toán chưa bố trí được người làm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê người làm kế toán trưởng (sau đây kế toán trưởng và người phụ trách kế toán gọi chung là kế toán trưởng).
= > Như vậy nếu chưa có bằng kế toán trưởng thì có thể bổ nhiệm người phụ trách kế toán
XEM CHI TIẾT:

Như vậy: Nếu chưa có bằng kế toán trưởng thì không được bổ nhiệm làm KT trưởng mà chỉ bổ nhiệm người phụ trách kế toán thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

thuyvietduong

Cao cấp
27/5/15
251
44
28
Phai co 2 nam kinh nghiem la ke toan. Sau do thi lay chung chi KTT ban nhe.

T

thunga29

Tư vấn thuế, PMKT, PM Nhân sự ..0909313488 Nga
14/8/15
12
2
3
36
Hà Nội
sis.vn
chỉ được bổ nhiệm phụ trách KTT thôi. Bạn thi lấy cái chứng chỉ KTT đơn giản . Cần tớ giúp đơn giản

• Like
Reactions: Thu Xuyến
lanbui1704

lanbui1704

Guest
24/12/14
21
7
3
chỉ được bổ nhiệm phụ trách KTT thôi. Bạn thi lấy cái chứng chỉ KTT đơn giản . Cần tớ giúp đơn giản
Cho mình hỏi chút : Mình hiện cũng đang là phụ trách kế toán vì trước mình tốt nghiệp QTKD, mình thấy luật ghi là phải tốt nghiệp chuyên ngành kế toán, kiểm toán ít nhất là trung cấp, vậy mình phải có bằng trung cấp, sau đó 2 năm mới lại thi chứng chỉ KTT ah bạn? Có cách nào khác không bạn? Mình cảm ơn.

H

hoan1987

Guest
12/8/15
1
0
1
36
xin chao dien dan cho minh hoi minh muon lay bang ke toan truong nhung ko co thoi gian hoc hoi co cach nao ko

B

Binhdreamhigh

Guest
B tốt nghiệp trung cấp kế toán, tính từ thời gian tốt nghiệp nếu đủ 3 năm thì b đủ điều kiện dự thi lớp kế toán trg
Học cái này k khó đâu, học phí và chi phí từ A đến Z có 1,5 tr thui, b học tầm 2 tháng vào các buổi tối ( tuần 3 buổi ) hoặc T7, CN rùi thi là ok

K

ketoanmoi2015

Guest
13/10/15
12
0
1
37
Trung cấp nghề có được thi lấy bằng KTT ko ạ?

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Trung cấp nghề có được thi lấy bằng KTT ko ạ?

Được bạn à, nhưng thêm thời gian làm kế toán tối thiểu 3 năm đã nhá:
- Tối thiểu là 3 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp trung cấp hoặc cao đẳng chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Chưa có bằng vẫn làm KTT bình thường mà mọi người.

TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Chưa có bằng vẫn làm KTT bình thường mà mọi người.

À, đó là do Thuế chưa sờ gáy thôi Kin. Nếu ai đó chơi khăm là tèo đời. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng luôn! :)

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
À, đó là do Thuế chưa sờ gáy thôi Kin. Nếu ai đó chơi khăm là tèo đời. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng luôn! :)
Mình thấy 1 tập đoàn mà hơn 20 KTT của tập đoàn này làm gì có bằng KTT.
Họ được điều chuyển từ nhiều vị trí. Họ ko phải là kế toán chính gốc những vẫn làm KTT.
Mà tập đoàn này thanh tra thuế thường xuyên.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mình thấy 1 tập đoàn mà hơn 20 KTT của tập đoàn này làm gì có bằng KTT.
Họ được điều chuyển từ nhiều vị trí. Họ ko phải là kế toán chính gốc những vẫn làm KTT.
Mà tập đoàn này thanh tra thuế thường xuyên.

Nếu tập đoàn Nhà nước thì chắc không có trường hợp này ...
Họ thường hợp lý hóa bằng cách bổ nhiệm: Phụ trách KT, Trưởng phòng Kế toán - Tài chính, Trưởng phòng Kinh tế - Tài chính ...

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nếu tập đoàn Nhà nước thì chắc không có trường hợp này ...
Họ thường hợp lý hóa bằng cách bổ nhiệm: Phụ trách KT, Trưởng phòng Kế toán - Tài chính, Trưởng phòng Kinh tế - Tài chính ...
Mình đang nói môi trường ngoài nhà nước.
Chứ nhà nước thì nói làm gì.

kinhtetc

kinhtetc

Trung Tâm GEC
11/3/13
4
2
18
33
Viet Nam
gec.edu.vn
Không có chứng chỉ kế toán trưởng không được bổ nhiệm làm KTT đâu nha bạn, trong hay ngoài nhà nước gì cũng vậy, Thông tư này là năm 2003, thông tư mới nhất là 2012 rồi nha bạn.
Bộ tài chính trực tiếp xét duyệt và cấp chứng chỉ kế toán trưởng.
Bạn nào học kế toán trưởng có thể tham khảo tại: http://gec.edu.vn/ke-toan-truong.html

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Không có chứng chỉ kế toán trưởng không được bổ nhiệm làm KTT đâu nha bạn, trong hay ngoài nhà nước gì cũng vậy, Thông tư này là năm 2003, thông tư mới nhất là 2012 rồi nha bạn.
Bộ tài chính trực tiếp xét duyệt và cấp chứng chỉ kế toán trưởng.
Bạn nào học kế toán trưởng có thể tham khảo tại: http://gec.edu.vn/ke-toan-truong.html
Thật hả bạn!

L

linhky

Guest
31/10/15
2
0
1
40
xin chào anh (chị)
- em vào công ty làm trong lĩnh vực in ấn gia công bao bì. anh chị nào có bảng định mức về kễm, giấy, mực cho em xin với

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
công ty tôi nhỏ, không đủ chi phí thuê kế toán có chứng chỉ kế toán trưởng, mọi loại sổ sách, thuế má vẫn hoàn thiện đầy đủ theo quy định, và tôi không quan tâm đến luật giời ơi này. có phạt tôi cũng không nộp, Những gì đúng đắn thì nên làm theo, không đúng thì phải làm tích cực để cho nó trở nên đúng các bạn ah.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA